หัวข้อ: ระวังเมื่อจะโอนลอย...รถยนต์..

ที่ปรึกษาด้านกฎหมาย สัญลักษณ์ของ sert1964

ระวังเมื่อจะโอนลอย...รถยนต์..

โอนลอยรถยนต์...คืออะไร..

การโอนลอยรถยนต์คือการที่เจ้าของรถยนต์ เช่น นายสมชายได้ขายรถของตนและลงนามเอกสารการโอนรถและใบมอบอำนาจให้ผู้ซื้อคือนางสมหญิง โดยทั้งคู่ไม่ได้ไปดำเนินการจดทะเบียนที่สำนักงานขนส่งให้สมบูรณ์ ดังนั้นการโอนลอยจึงเป็นวิธีการดำเนินการด้านเอกสารการโอนกรรมสิทธิ์รถที่รวดเร็วในการซื้อขายรถ แต่มีความเสี่ยงสูงทั้งผู้ซื้อและผู้ขายเนื่องจากการโอนยังไม่สมบูรณ์ทางทะเบียน

โอนลอย...ที่เต็นท์ขายรถมือสอง

ในการซื้อขายรถยนต์กับเต็นท์รถมือสองนั้น เจ้าของเต็นท์รถมักจะใช้วิธีการ "โอนลอย" คือให้ผู้ที่นำรถมาขายเซ็นหนังสือในหลักฐานต่างๆ ไว้ในลักษณะที่พร้อมจะเปลี่ยนชื่อในทางทะเบียนให้กับใครก็ตามที่มาซื้อรถยนต์คันนั้นกับทางเต็นท์รถครับ ย้ำนะครับว่าในสภาวการณ์ปกติผู้ประกอบการเต็นท์รถจะต้องรับโอนรถมาเป็นชื่อของตัวเองทางทะเบียนก่อน เมื่อมีคนมาซื้อรถคันนั้นแล้วจึงค่อยโอนทางทะเบียนให้กับผู้ซื้อรายใหม่ต่อไป แต่การที่เต็นท์รถส่วนใหญ่ซื้อขายรถยนต์ด้วยการโอนลอยไว้ก่อนเพราะไม่อยากรับภาระเรื่องการเปลี่ยนแปลงทางทะเบียนซึ่งในมุมของเขานั้นเห็นว่าเสียเวลาและค่าใช้จ่ายดังนั้นจึงผลักภาระไปให้กับผู้ซื้อผู้ขายครับ

ขายรถให้เต็นท์แล้ว...กลับมีคดี

ส่วนใหญ่แล้วเวลาที่เราจะเปลี่ยนรถไปซื้อคันใหม่ เราก็มักจะขายให้เต็นท์รถมือสองโดยวิธีการโอนลอยพร้อมกับมอบหลักฐานต่างๆ เพื่อให้ทางเต็นท์ไปจัดการเรื่องทะเบียนนั่นแหละ แต่ใครจะไปคิดครับว่าจู่ๆ ก็มีคุณตำรวจมาตามคุณไปดำเนินคดี “ชนแล้วหนี” พอๆ กับที่บริษัทประกันแจ้งให้คุณชำระค่าเสียหายให้กับผู้เสียหายรายหนึ่ง นัยว่าเพราะถูกรถของคุณชนแล้วหลบหนี ซึ่งเป็นรถคันเก่าที่คุณเคยขายไปให้กับเต็นท์รถมือสองนานมาแล้ว

เมื่อขาย...กรรมสิทธิ์ถูกโอนไปแล้ว

หากเกิดกรณีนี้ให้คุณผู้ขายทำหนังสือถึงเจ้าหน้าที่ตำรวจและบริษัทประกันภัย เพื่อระบุว่าไม่ได้เป็นผู้ครอบครองรถคันนั้นแล้วโดยส่งหลักฐานการขายและหลักฐานส่งมอบรถแนบไปด้วย ทุกท่านจำไว้เลยนะครับว่า ในทางกฎหมายการซื้อขายรถยนต์โดยการ "โอนลอย" กรรมสิทธิ์รถยนต์ตกเป็นของผู้ซื้อตั้งแต่วันที่ผู้ขายส่งมอบรถยนต์ให้แก่ผู้ซื้อแล้ว แม้ว่าจะยังไม่ได้เปลี่ยนแปลงชื่อผู้เป็นเจ้าของในทางทะเบียนก็ตาม

ผู้ซื้อก็เสี่ยง...หากรถยังติดไฟแนนซ์

ผู้ขายรถยนต์ให้กับเต็นท์รถมือสองบางรายมีฐานะเป็นเพียงผู้เช่าซื้อของไฟแนนซ์หรือบริษัทลิสซิ่งหรือรถยังติดไฟแนนซ์อยู่เพราะยังผ่อนชำระไม่หมด ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นพวกค้างชำระค่างวดแล้วหลบหลีกการติดตามของไฟแนนซ์ซึ่งกลุ่มคนพวกนี้ก็มักจะนำรถยนต์ไปขายให้เต็นท์รถในราคาที่ถูกๆ จากนั้นเมื่อเต็นท์รถนำรถไปขายต่อให้แก่ประชาชนทั่วไป (ซึ่งก็คือผู้ซื้อรถคันนั้นต่อ) โดยไม่บอกให้รู้ว่ารถคันนั้นติดไฟแนนซ์อยู่ พอๆกับที่ผู้ซื้อรถก็ไม่ได้ขอดูสมุดทะเบียนรถยนต์และหลงเข้าใจผิดว่าได้ทำสัญญาซื้อขายกับเต็นท์รถแล้วก็เสร็จสมบูรณ์ ปัญหาที่ตามมาก็คือการติดตามยึดรถยนต์จากไฟแนนซ์หรือบริษัทลิสซิ่งที่อาจเกิดขึ้นต่อไป

หากท่านคิดจะซื้อรถมือสองเตือนสติตัวเองเลยนะครับว่า จะต้องขอดูสมุดทะเบียนรถยนต์จากเต็นท์รถเพื่อให้แน่ใจว่าเป็นรถที่ได้จดทะเบียนและมีกรรมสิทธิ์ถูกต้อง และถ้าหากสมุดทะเบียนระบุชื่อเจ้าของกรรมสิทธิ์เป็นบริษัทไฟแนนซ์หรือลิสซิ่ง จะต้องให้เต็นท์รถไปดำเนินการปิดบัญชี(ชำระหนี้ที่ค้างตามสัญญาเช่าซื้อ)กับไฟแนนซ์พร้อมกับตัวคุณ จำไว้ว่าจะชำระเงินค่าซื้อรถให้แก่เต็นท์รถก็ต่อเมื่อได้รับการยืนยันจากไฟแนนซ์ว่า "ได้ปิดบัญชีแล้ว" เท่านั้นนะครับ เพื่อความปลอดภัยในการซื้อขายรถยนต์และลดปัญหาที่อาจจะตามมาภายหลัง

ขอขอบคุณสมาชิก(ซัมวัน)ที่ติดตามผลงานตลอดมา

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    ขอบคุณค่ะสำหรับข้อมูลความรู้ดีๆแบบนี้..พึงระวังไว้เป็นดีที่สุด..

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ประภาส
    ขอบคุณหลายๆกับความฮู้ดีๆต่อบุคคลทั่วไปครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คุณฉุยเลย
    พระนครศรีอยุธยา
    อ่านแล้วได้ประโยชน์หลายครับ มีคันเดียวก๊ะยังผ่อนบ่เบิดเถื่อ คือสิบ่มีเงินไปซื้อรถมือสองนำเพิ่นหรอก น้ำมันก๊ะแพงหล๊ายหลาย

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    ถืกบ่อแพงตัดปัญหาเรื่องยุ่งยากแบบโอนลอย ซื้อรถจากบริษัทตัวแทนจำหน่าย(มือสอง)ดีกว่ารถเตนท์จ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขยหล่าโนนบก
    ขอบคุณสำหรับความฮู้ ครับผม

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ขอบคุณครับ..ท่าน sert1964
    ข้อมูลเป็นประโยชน์มากมายเลยครับ
    เพราะการทำนิติกรรมต่างๆจดโอนย้ายซื้อขายต่างๆต้องฮู้เรื่องกฎหมายนำ
    จั่งสิบ่เสียค่าโง่...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ขอบคุณสำหรับความรู้ที่คนส่วนมากมองข้ามครับ