หัวข้อ: เพื่อนตัวแสบ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

เพื่อนตัวแสบ

สมัยที่ผมทำงานโรงงาน ผมมีเพื่อนอยู่คนหนึ่ง ตอนเย็น ๆ ก็จะตั้งวงดื่มกัน เจ้าหมอนี่จะบอกว่าไม่ค่อยมีเงิน แต่ได้ข่าวว่าส่งเงินกลับบ้านเป็นประจำ ผิดกับผมที่เพื่อน ๆ ในกลุ่มมักจะปล่อยข่าวว่าพ่อแม่ผมมีฐานะ ก็จึงกลายเป็นธนาคารเคลื่อนที่ให้เพื่อนได้หยิบยืม แม้ตัวผมจะอดก็ตามเพราะเป็นคนขี้สงสารคน

บางครั้งก็แอบมาเด็ดเอายอดผักตำลึงข้างรั้วโรงงานไปต้มกินกับปลาร้าบองที่อัดใส่ขวดโอวัลตินมาจากบ้าน เด็ดทุกวันจนผักตำลึงแตกยอดไม่ทัน ข้าง ๆ กันนั้นก็มีต้นกระถินสองสามต้น ก็เด็ดจนยอดกุดเหมือนกันเพื่อไปกินกับปลากระป๋อง ส่วนผักบุ้งหน้าป้อมยามแม้จะทอดยอดยาวน่ากิน แต่ก็ไม่กล้าเก็บมากิน เพราะกลัวพวกยามไปเยี่ยวใส่ในตอนกลางคืน เพื่อนตัวแสบ

ไอ้เพื่อนตัวแสบมันก็ฉลาด เวลามันจะมาใช้คืนเรา แทนที่มันจะมาในรูปเงินสดให้เราสามารถแปรรูปเป็นอาหารการกินได้ กลับกลายมาเป็นเมรัยแทน...

เพื่อน : เฮ้ย..พล... วันนี้สิ้นเดือนข้าซื้อเหล้า โซดา น้ำแข็ง กับแกล้มอีกเพียบมาฝากเอ็ง ส่วนบุหรี่นี่ของข้า

ผมก็นั่งกินกับมัน เพราะนาน ๆ จะได้กินของฟรีจากมันซักที พอกินเสร็จผมก็ทวงเงินจากมัน...โอ้..มันหักเอาค่าเหล้า ค่าน้ำแข็ง โซดา ค่ากับแกล้ม แถมด้วยบุหรี่อีกต่างหาก ในฐานะที่ผมหลวมตัวไปกินและสูบบุหรี่กับมัน....ก่อนที่มันจะคืนเงินส่วนที่เหลือใช้หนี้ผม เพื่อนตัวแสบ

แหม....แสบจริง ๆ....สรุปคือที่ผมกินไปทั้งหมด...ก็เงินของผมทั้งนั้น.... เพื่อนตัวแสบ

เรื่องนี้ผ่านมาเกือบ 20 ปี แต่ก็มีเรื่องราวซ้ำ ๆ ที่ทำให้หวลคิดถึงเรื่องนี้เสมอ ๆ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 15-03-2012 at 10:07.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    รักจะเป็นเจ้าหนี้เงินกู้จะต้องฝึกเหลี่ยมในการคืนเงินกู้เป็งทำมะลา 555

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    จ่มหยังน้อพ่อใหญ่นี่...........
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวน้ำพอง
    ตามภาระกิจของนักเดินทางครับ
    เป็นเรื่องปกติครับผมกะเคยเจอคือกันครับแต่ว่าหลังๆมานี้หละผมรู้ทันครับซื้อมาแต่ผมบ่กินนำครับให้กินคนเดียวจั่งคอยสิได้เงินครบครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คุณฉุยเลย
    พระนครศรีอยุธยา
    ผู้บ่าวน้อยโรงงานเป็นจั่งซี้ทั้งนั้นแหละครับ มีแต่เงินกินเหล้า สนิทกับร้านได๋เซ็นได้ก๊ะเซ็น เงินออกค่อยมาจ่ายครับ ผมก๊ะเคยเป็น

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    เขาว่า พร้าเจ๊กฟันหัวเจ๊ก.....555

อันที่ผมยืมอ้ายนั่น มื่อหน้าเฮาไปปั้มฮ่างเนาะ สิเอาไปคืนอยู่นั่นละ

Tags for this Thread