หัวข้อ: กองทุนบ้านมหาคืออะไรคะ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ กองทุนบ้านมหาคืออะไรคะ

ผมได้รับข้อความจากเฟสบุ๊ค สอบถามถึงกองทุนบ้านมหาดอทคอม ว่าคืออะไร และมีวัตถุประสงค์อย่างไร ....สุดท้าย...บอกว่ามีอะไรจะให้ช่วยเหลือก็ขอให้บอกมา

ผมก็ตอบว่าไม่ทราบครับ...เธอถามต่อว่า อ้าว...ถ้า พล พระยาแล ไม่ทราบ แล้วใครจะทราบ ....แฮ่ม....ครับ ๆ ๆ ทราบก็ทราบครับ...กองทุนบ้านมหาคืออะไรคะ

เว็บบ้านมหาดอทคอม ไม่มีโครงการที่จะจัดตั้งกองทุน หรือเพื่อการระดมทุนแต่อย่างใดครับพี่น้องครับ ....เว็บมาสเตอร์บ้านมหาดอทคอม จัดตั้งเว็บนี้ขึ้นมาเพื่อต้องการที่จะสืบสานขนบธรรมเนียมประเพณีและภูมิปัญญาท้องถิ่น สมาชิกเข้ามาเล่นก็เล่นกันตามอัธยาศรัย จะกี่ชั่วโมงก็ตามแต่จะสะดวก ไม่มีค่าเวลา และไม่มีการเก็บค่าผ่านประตูใด ๆ ทั้งสิ้น กองทุนบ้านมหาคืออะไรคะ

กองทุนบ้านมหาดอทคอม เป็นแนวคิดของสมาชิกพวกเราคิดกันเอง เพื่อที่จะตอบแทนในการที่เราได้เข้ามาหาความอภิรมณ์สำราญ ถือว่าเป็นการแสดงออกซึ่งความมีน้ำใจตอบแทน ในการช่วยเหลือค่าน้ำค่าไฟ ค่าดูแลเว็บไซต์ ให้พวกเราได้มาสนุกสนาน หลาย ๆ คนได้แต่งงานกัน ได้พบเพื่อนเก่า ได้พบญาติพี่น้องที่จากกันไปหลายปี ก็เพราะเว็บนี้ ...พูดมาเหมือนละครน้ำเน่านะ...แต่ก็เป็นเรื่องจริง กองทุนบ้านมหาคืออะไรคะ

โดยก่อนหน้านี้ก็มีแนวคิดที่จะนำเอาของเก่าที่พวกเรามีอยู่ออกมาแลกเปลี่ยนซื้อขายกันในเว็บบ้านมหาดอทคอม เพื่อนำเงินจำนวนหนึ่งมอบให้เป็นกองทุนบ้านมหาดอทคอม หักกี่เปอร์เซ็นต์ก็ว่ากันไป ซึ่งมองดูแล้วเหมือนตลาดนัดคลองถมออนไลน์ยังไงไม่รู้ ถ้าจะถามผมว่าดีไหม ผมก็ว่าดีนะ ผมจะได้เอาของเก่าเก็บที่บ้านออกมาประมูลบ้าง กองทุนบ้านมหาคืออะไรคะ

ปัญหาตามมาจะมีอีกเยอะมาก หรืออย่างน้อย ๆ ก็เป็นการเพิ่มงานให้รับผิดชอบ แทนที่จะเข้ามาเล่นสนุก ๆ แบบสบายอารมณ์ ต้องมานั่งหน้านิ่วคิ้วขมวดเรื่องเงินเรื่องทอง...แฮ่ม..ขายได้เท่านี้จะบอกว่าขายได้กี่เปอร์เซ็นต์ดีหว่า... กองทุนบ้านมหาคืออะไรคะ

ในการจัดงานบ้านมหาพาแลงทุกครั้ง จุดประสงค์ของการจัด ก็ไม่ใช่การระดมเงินทุนหรือการจัดเพื่อหวังผลกำไร แต่เป็นการจัดเพื่อให้พวกเราได้มาพบปะกัน เพื่อทำให้ฝันเป็นจริง สมาชิกมีตัวตน สัมผัสได้ ได้กินข้าวร่วมกัน ถามสารทุกข์สุกดิบกัน สร้างมิตรภาพที่ดีต่อกัน ก็เลยกลายมาเป็นงานประจำปีของเว็บบ้านมหาดอทคอมไปโดยปริยาย

แต่หากว่าบางปีของการจัดงาน ถ้ามีเงินเหลือบ้าง หลังจากหักค่าใช้จ่ายทั้งหมด ก็จะมอบให้กับเว็บมาสเตอร์บ้านมหาดอทคอม เพื่อเป็นการตอบแทนน้ำใจในการที่ได้สร้างเว็บแห่งนี้ให้พวกเรามาพบกัน ถือว่าเป็นค่าน้ำ+ค่าไฟ+ค่าดูแลรักษาเว็บ

จริง ๆ แล้วเว็บมาสเตอร์ยังไม่ได้เอ่ยปากพูดซักคำ แต่พวกเราเต็มใจมอบให้เอง ถ้าไม่เอาพวกเราก็จะบังคับให้เอา เผื่อขาดเหลือยังไงในปีต่อไปก็จะได้เอาเงินส่วนนี้มาเพิ่ม หากมีการมัดจำร้าน หรือจัดทำเสื้อที่ระลึก ก็จะได้ใช้เงินส่วนนี้มาแก้ขัดได้

แต่ถ้าหลังจากจัดงานแล้ว หากบางปีรายรับไม่พอกับรายจ่าย นอกจากคณะกรรมการจัดงานจะไม่ได้มอบเงินให้กับเว็บมาสเตอร์แล้ว เว็บมาสเตอร์นั่นแหละจะต้องควักกระเป๋าตัวเองจ่าย ในฐานะเป็นแม่งาน...กองทุนบ้านมหาคืออะไรคะ

ฉะนั้นถ้าหาก มีใครแอบอ้างชื่อเว็บบ้านมหาดอมคอม ไปเรี่ยไรหรือเรียกร้องเงินทองจากท่าน โดยอ้างว่าจะนำเงินไปเข้ากองทุนเว็บบ้านมหาดอทคอม ขออย่าได้หลงเชื่อโดยเด็ดขาดครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 22-03-2012 at 14:22.

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    555กองทุนบ้านมหาบ่มีเด้อครับผมพี่น้อง

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    ครับผม มาบอกเขาแล้วว่าบ่มี แล้วผมสิไปหากินทางได๋ได้บาดนี่แมะ 555 เหมิดทางหากินซั่ม

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ วัฒนชัย หาริโร
    นึกว่าสิยืมได้คือกองทุนหมู่บ้านชั่นดอก5555555

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5
    กะระวังเอาแหน่เด้อครับพี่น้อง เพราะว่าอาจสิมีคนอาศัยความไว้เนื้อเชื่อใจของคนบ้านมหาเฮาเป้นเครื่องมือ

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    นานาจิตตัง..................................

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    แมนผุได๋น้อมาซ่างหาเว้าหาว่า มันน่าต่อยปากแท้ อิอิอิ
    อย่าไปหาเว้าเรื่องบ่จริงกันหลาย บอเคยมีดอกจ้า เว็บบ้านมหา
    เรียกรวมเงินกองทุนนั่น แต่ก็ให้ระวังคนคิดบอดีมาเว้าแอบอ้างเอาไว้
    ก็ดีนะจ๊ะ จะได้ไม่หลงเชื่อ เนาะจ้าหลานพลจ๋า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา

ความเยือกเย็น

ขั่นมีกองทุนของเวปบ้านมหาอิหลีก่าดีเด้อ้าย น้องว่าแหม

แล้วแต่ศรัทธาหนั่นแหม พอครบปีก่าเอาไปบริจาคไห่คนยากคนจน :l-

หรือเป็นทุนการศึกษาไห่เด็กน้อยที่มีถานะบ่อดี ก่าคือสิดีเด้เนาะ

ปล.ความคิดส่วนบุคคล สามารถลอกเลียนแบบได้

เขียนไดอารี่ สนับสนุนกระทู้

ต่างคนต่างคิดต่างจิตต่างใจ

ใครใคร่คิด คิด
    ใครใคร่ขาย ขาย
    ใครคิดเหมา เหมา
    แต่อย่ามารวมเอาฉันเป็นของเก่าเอาไปเหมาขาย สนับสนุนกระทู้

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มสุรินทร์เหลา
    ถ้ามีกองทุนได้กะเฮ็จให้คือกองทุนหมู่บ้านเน้อ ข่อยสิขอเป็นเบอร์นึงเลย กู้อย่างเดียวบ่กู้อย่างเดียวกะละเบิดหนี้หละ 555555555555+
    ส่วนขายของออนไลน์ข่อยว่าอย่าเลย มันสิเฮ้จให้มิจฉาชีพเข้ามาฉวยโอกาส ขนาดคนบ้านเดียวกันมาฮู้จักันทางนี้ยังตั๋วกันได้ถ้าเป็นออนไลน์นำ 555555+ ข่อยว่าเสร็จแท้ๆๆ

Tags for this Thread