หัวข้อ: ทัศนาปารีสสามสถานที่ในหนึ่งวัน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา

ทัศนาปารีสสามสถานที่ในหนึ่งวัน

ที่แรกคือ โบสถ์ใหญ่โนเทอร์ดาม (Tours de la cathédrale Notre-Dame)
    ที่ไผ๋ไปแล้วอยากไปอีกเพราะเข้าชมฟรี :l- ยกเว้นถ้าจะขึ้นไปชมวิวทิวทัศน์ข้างบนโบสถ์ต้องเสียค่าขึ้นค่ะ มื้อหนิบ่ได้พาชมหม่องฟรีแต่ไปหม่องเสียเงินค่ะ อิอิ
    ค่าขึ้นชมวิว ผู้ใหญ่คนล่ะ 8.50 ยูโร ค่ะ เด็กแรกเกิดถึง 18 ปีขึ้นฟรี ค่ะ ทัศนาปารีสสามสถานที่ในหนึ่งวัน
    ทัศนาปารีสสามสถานที่ในหนึ่งวัน

ข้อมูลบ้างส่วนที่รับรู้ค่ะ
    ที่ตั้ง:6,place du Parvis Notre-Dame 75004 Paris
    เริ่มก่อสร้างเมื่อ ค.ศ. 1163 ใช้เวลาในการสร้าง 200 ปี ความสูงของโบสถ์ 69 เมตร ถ้านับอายุของโบสถ์ก็ได้ 849 ปี ณ ที่แห่งนี้ ใช้เป็นสถานที่ประกอบพิธีการใหญ่ๆอันศักดิ์สิทธิ์
    และมีความสำคัญเป็นพิเศษของฝรั่งเศส เช่น พิธีศพคนสำคัญ
    ของประเทศ
    การขึ้นชมวิวข้างบนโบสถ์ถ้าบ่อยากถ่าโตนต้องไปแต่เช้าค่ะ หนิกะมาฮอดสามโมงเคิง แต่เปิด 4 โมงเช้า ระหว่าเข้าแถวถ่าขึ้นเห็นร้านอารหารกะเลยถ่ายมาไปเบิ่งก่อน อิอิ

พอถึงเวลาเปิดไห่ขึ้นได้ ตอนแรกคิดว่าจะมี ลิฟกับออย พาขึ้น บ่แม่นผิดคาดกับที่คิด ต้องก้าวขึ้นบันไดวน 400 ขั้นค่ะ ทัศนาปารีสสามสถานที่ในหนึ่งวัน

การขึ้นชมเจ้าหน้าที่จะไห่ขึ้นทีล่ะ 20 คน ในระยะห่างกัน 10 นาที และไห่ใช้เวลาถ่ายภาพตามอัทยาสัยเพียง 1 ชั่วโมง เพราะคนอยากขึ้นกะหลายต้องเวียนกันขึ้น
    ทางหย่างข่างบนเป็นทางเดียวค่ะ คือขึ้นทางหนึ่งต้องลงอีกทางหนึ่ง

ระฆังใหญ่ข่างบนที่เปิดเข้าไปเบิ่งได้ น้ำหนักโตระฆัง 13 ตัน พะนะ

วิวแม่น้ำเซนต์ข่างล่าง

สถานที่ที่สอง โบสถ์ แซงต์-ชาเปล(La Sainte-Chapelle) สถานที่ตั้ง 6,boulevard du Palais 75001 paris
    วิหารแซ็งต์-ชาแปล วิหารแซ็งต์-ชาแปลที่เป็นวัดคริสต์ศาสนาของนิกายโรมันคาทอลิก ตั้งอยู่ที่กรุงปารีสในประเทศฝรั่งเศสเป็นสิ่งก่อสร้างแบบกอธิค วิหารแซ็งต์-ชาแปลอาจจะถือกันว่าเป็นงานชิ้นที่งดงามที่สุดของสถาปัตยกรรมแรยอน็องซึ่งเป็นสมัยหนึ่งของสถาปัตยกรรมกอธิค

ทางเข้า โบสถ์หนิจะมีตำรวจคอยตรวจกระเป๋าคือยุสนามบินเลย อิอิ

]เข้าคิวซื้อตั๋วเข้าชม คนล่ะ 8.50 เหมือนกันกับโบสถ์ โนเทอร์ดาม เด็กแรกเกิดถึง 18 บ่ได้เสียค่าเข้าชมค่ะ

รอบหน้าต่างของโบสถ์จะเป็นกระจกสีทำลวดลายเป็นเรื่องราวของพระเยซูไห่คนได้ดู บางคนไม่ได้เรียนหนังสือก็ดูจากภาพก็รู้เรื่องได้อย่าดี ดูก็สวยงามไปอีกแบบค่ะ

แม้แต่พื้นโบสถ์ก็ยังสวย หนิเป็นลายสัญลักษ์พระราชา

ออกจากโบสถ์ แซงต์-ชาเปล พอดีทางออกมาออกที่หน้าศาลใหญ่ เพราะอยู่ติดกัน แต่มื้อหนิศาลปิดกะเลยบ่มีคน อิอิ

มีต่อค่ะ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย จำปา; 07-05-2012 at 20:35. เหตุผล: ใส่รูปใหม่ อิอิ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    มิสบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ ติ๊กต็อค
    บล็อก
    3
    งามๆๆ ค่า คุงยาย เดี๋ยวหาค่าตั๋ว เครื่องบินได้ก่อน ค่ากิน ไปหา คุงยาย และคนอื่นๆ ข้างหน่า อิอิ ^^
    :heart: ไทอุบล คนเมืองนักปราชญ์:heart:

http://up.how2phin.com/pictures/a46ce89bb69277bd7b1a2f0912d7cb05.gif

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    วิวสวยจ้า แต่...ว่านางย้านรูปปั้น คนมีปีก คือๆสัตว์ในตำนานเรื่องผี ฮ่าๆๆออยอยากไปเที่ยวเด้..อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    สถานที่ต่อไป ไปเบิ่ง โมนาลิซ่า ที่ พิพธภัณฑ์ลูฟ กันค่ะ(Louvre)

ซื้อตั๋วเข้าชมอีกแล้วค่ะ อิอิ ผู้ใหญ่คนล่ะ 10 ยูโร เด็กฟรี ฟรีอีกแล้ว

ปติมากรรมหินอ่อน ห้ามจับ แตลูบไปแล้วจั่งเห็นป้ายห้าม

ที่พักของ นาโปเลอง 3 (Napoléon lll )

[IMG][/IMG]

ห้องรับแขก

โต๊ะกินข้าวน้อย

โต๊ะกินข้าวใหญ่

ภาพวาดต่างๆซึ่งแต่ละภาพหาราคาบ่มี อิอิ

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

เจอแล้ว โมนาลิซ่า ป้าดคนหลายคัก

ภาพน้อยๆแต่คนให้ความสนใจหลายค่ะ ตรงกันข่ามกับอีกรูปที่หันหน้าเข้าหากัน ซึ่งบ่ค่อยมีคนสนใจทดได๋

ธุจ้า ขอขอบคุณเนื้อที่บ้านมหาที่เอื้อยอำนวยให้แบ่งปั่นค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย จำปา; 07-05-2012 at 20:57. เหตุผล: ภาพหาย อิอิ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    ปีที่แล้วเอื้อยเกือบได่ไปแล้วคั่นบ่เกิดสึนามิแม๋ะน้องจำปา คึดไว่อยู่ว่าจักมื้ออยากไปเที่ยวฝรั่งเศษนิละจ้า..
    มองต่าง..อย่างปลง

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ isdy
    สวยงามหลายครับสักวันคงมีโอกาสไปเิ่บิ่งครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    น่าไปเที่ยวนำเพิ่นเน๊าะมาอยู่ไกลแท่นอบาดหนิแหม

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    บ้านเมืองเพิ่นสะอาดสะอ้านดีเน๊าะค่ะเอื้อยจำปา แม่น้ำกะใสสะอาด คิดพ้อกรุงเทพฯบ้านเฮาแล้วกะ..เน๊าะ อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    เฮาไปมาหว่าง5ปีที่แล้วแมะจำปาขั่นแม่นฮู้จักกับโตตะตอนพุ้นกะคือสิได้แวะหากันยุดอกเนาะ...เสียดายคักกะยังวา

น้องติ๊ก..เดี๋ยวกะได้มาดอก ใจเย็นๆ อิอิ

น้องนู๋น้อย..ไปย้านหยังประสารูปปั้นสื่อๆ ย้านความสูงของบันไดพุ้นเด้เอื้อย ยามลงขาสั่นทดๆ อิอิ

เอื้อยส้มป่อย..ถ้าพร้อมมาตอนได๋กะได้ดอกค่ะ โบราณสถานยังเหมือนเดิม แต่คนจะหนาตาขึ้นด้วยมีหลากหลายเชื้อชาติ นักศึกษาญี่ปุ่นกะมาเที่ยวหลายตั่วค่ะ

isdy...ขอไห่ได้มาเด้อค่ะ

ลุงใหญ่...เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาไห่เบิ่งหลายเด้อค่ะถ้ามาบ่ได้ อิอิ

น้องหลิน...อย่าฟ้าวเชื่อในสิ่งที่บ่ทันได้เห็นกับตาจะของ หม่องบ่โสภาสถาพรตากะมีหลายหม่องจ้า อิอิ

สาวเมืองยศ..บ่อยากมาอีกบ้อน้อ..อิอิ