กล้องดิจิตอลตัวแรกของผม

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

Picpost ดูรูปภาพ กล้องดิจิตอลตัวแรกของผม

แต่ก่อนผมใช้กล้องฟิล์มยี่ห้อโกดัก รับมรดกมาจากพ่อตา เวลาถ่ายถาพทีต้องหาซื้อม้วนฟิล์ม หาซื้อถ่านอัลคาไลน์ บางทีใส่ฟิล์มไม่เป็น เฟืองก็จะไม่ดึงฟิล์มเข้าไปในม้วน พอเอาไปล้างที่ร้านถ่ายรูป ไม่มีอะไรเลย ข้อสังเกตคือเวลาถ่ายต้องดูตัวเลข ถ้าตัวเลขเลื่อนแสดงว่าฟิล์มหมุน บางทีก็หลงลืมเหมือนกัน สรุปคือกล้องฟิล์มตอนนี้ได้สูญพันธุ์ไปแล้ว

ในงานรับหมวกพยาบาลของหลานสาว ผมเห็นหลาย ๆ คนมีกล้องดิจิตอลใช้กัน ส่วนตัวผมต้องหมุนฟิล์มแกร๊ก ๆ ...อ้าว...ฟิล์มไม่หมุน ต้องเปิดและดึงฟิล์มใส่เข้าใหม่ ทำให้ผมคิดในใจว่าจะต้องมีกล้องดิจิตอลให้ได้ เพื่อถ่ายในวันสำเร็จการศึกษาของหลานสาว

ต้องพึ่งคุณอิออน เพื่อความอินเทรน เมมโมรี่การ์ด 1 กิ๊ก ยี่ห้อโตชิบา ตอนนั้น ราคาสองพันกว่าบาท...เอ้า ซื้อก็ซื้อ เพราะตอนซื้อกล้องเขาไม่ได้แถมเมมโมรี่การ์ดให้ แนะนำให้ไปซื้อเมมโมรี่ที่ห้างพันธุ์ทิพย์...อ้าว

ผมใช้กล้องรุ่นนี้เป็นเวลา 2 ปี มีความรู้สึกประทับใจมาก เพราะถ่ายภาพได้สมจริง เวลารถวิ่ง ขณะรถจอดติดไฟแดง ถ่ายภาพผ่านกระจกได้ชัดเจน ถ่ายภาพพัดลมที่กำลังหมุนอยู่ บนเพดาน เวลาถ่ายจะได้ภาพนิ่งเสมือนหนึ่งว่าพัดลมไม่ได้หมุน

แต่...อนิจจา...กล้องตัวนี้บ่งบอกอาการว่าจะไปแล้วนะ...คุณใช้ฉันมาเยอะแล้ว...ด้วยอาการฝาปิดเลนส์เริ่มปิดไม่เข้า เปิดไม่ออก ภาพที่เรามองผ่านจอจะเป็นเบลอ ๆ เอ๊ะ..อ้าว...เฮ้ย...เป็นหยังน้อ...

นำไปซ่อมที่พันธุ์ทิพย์เขาก็ปฏิเสธว่าเป็นยี่ห้องโนเนม ไม่รับซ่อมด้วยประการทั้งปวง ...ทำไงดีหว่า ....เดินจากพันธุ์ทิพย์ถึงแยกอุรุพงษ์ เห็นร้านรับซ่อมกล้องถ่ายรูป ก็เข้าไปให้เขาดูอาการ เขาบอกว่าต้องเปลี่ยนสายแพ และเปลี่ยน ฯลฯ รวมแล้วราคาประมาณ 2,900 บาท ..ทำไงดี

ปรึกษา ผบ.ทบ. (ผู้บังคับบัญชาที่บ้าน) บอกว่าถ้าจะซื้อใหม่ก็คงจะแพง ก็เลยตัดสินใจซ่อม คุณภาพการถ่ายก็ยังชัดเจนเหมือนเดิม แต่ไม่ถึงปีอาการเดิมก็กลับมากำเริบ

ทุกวันนี้ผมยังเก็บมันไว้อย่างดีเสมือนหนึ่งว่ามันยังใช้งานได้ เพราะยังหาร้านซ่อมไม่มี หรือมีก็ปฏิเสธบอกว่ารุ่นนี้ไม่มีอะไหล่...ผมเดินหากล้องรุ่นนี้ตามคลองถมจนรองเท้าขาดหลายคู่ ก็ไม่มีขาย ถ้ามีผมคงไม่รีรอที่จะซื้อ เพราะผมชอบกล้องรุ่นนี้จริง ๆ ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 03-04-2012 at 15:12.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    เคยใช้ของ โซนี่ รุ่นแรก ใช้ได้สองปีกะมีอาการหน้าจอมืดไปซือๆ เอาไปที่ร้าน โซนี่ เขาบอกไห่ซื้อใหม่พะนะ หว้า..เสียดายเด้ยังใช้บ่ทันคุ้มเลย แต่กะยังเก็บไว้เผื่อมีคนซ้อมไห่ได่ อิอิ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ให้ซื้อใหม่พะนะ เป็นคำตอบที่ตอบง่าย ...แต่เป็นคำตอบที่สะเทือนใจเนาะครับ...ฮือ ๆ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเอส
    หนุ่มอุบล คนพิบูล
    ..

กล้องฟิล์มผมใช้มาเยอะมาก จนได้กล้องดิจิตอลตัวแรก โกดักอีซี่แซร์ ถ่ายภาพสวยดี ใช้ 3-4 ปีพังสีเพี้ยน ยังเสียดายอยู่เลย แล้วมาชื้อกล้องใหญ่ นิคคอนดี3000 ยังคิดถึงกล้องเล็กอยู่นะต้องหามาใช้สักเครื่องพกง่าย คล่องตัวดี
    ..
    บ่าวพลผมว่าค่าซ่อม บริก้า ของบ่าวพลเดียวนี้ชื้อของใหม่มือหนึ่งได้สบายๆเลยนะ 55555

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    กล้องดิจิตอลซ่อมบ่คุ้มค่าซ่อมดอกครับ ถ้าซื้อมาสามพันเวลาซ่อมสองพันกั่ว เกือบซื้อใหม่ได้อีกครับ
    แล้วกะเวลาซ่อมมาแล้วไม่เหมือนเดิมแน่นอนครับ จักสิใช้ได้โดนปานได๋ครับ ผมโดนมากับตัวเองคือกันครับ
    (กล้องดิจิตอลเปรียบเหมือนโทรศัพท์มือถือคือของใช้ส่วนตัวหรือในครอบครัวเท่านั้นไม่ควรให้ใครยืม เพราะมันบอบบางมากเวลาเสียมันจะหาสาเหตุไม่ได้ครับ)

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    คือว่าละครับผมอ้ายซ่อมบ่คุ่มดอกครับผมหาใหญ่โลดครับผม

แมนบ้อครับ โทรไปเบิ่งก่อนน๊า ย่านแต่ผ่านการซ่อมมา คือเซียนเมาเพิ่นว่าล่ะครับ

เสียดายเงิน 1,200 บาท แต่สิลองโทรไปถามอยู่ดอกครับ ขอบคุณอย่างหองครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 04-04-2012 at 08:51.

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    ผมว่าอย่าเลยครับอ้ายพล กล้องดิจิตอลบ่สมควรซื้อมือสองครับ
    เพราะว่าข้างในมันเป็นจั่งได๋เฮาบ่สามารถฮู้ได้เลยครับ
    ถ้าสิซื้ออิหลีต้องหาผู้ฮู้จริงๆไปนำครับ(ไม่งั้นท่านพี่จะเสียใจแน่นอนครับผม อิอิ):l-

ขอบคุณครับเซียนบ่เมา ....อิอิ
    ตอนนี้ได้กล้องแคนนอน พี-800 (ราคา 800) มาแล้วล่ะครับ พอแก้ขัดได้อยู่
    ถ้าซื้อราคาแพง ๆ กะซื้อได้อยู่ครับ แต่โดยนิสัยแล่วมักของมือสองครับ ....555

ครับอ้ายพล ถ้าซื้อมาในราคา 800 บาทใช้ได้จัก สี่ห้าเดือนกะถือว่าคุ้มค่าครับ ถ้าซื้อถืกของดีใช้รักษาดีๆกะอาจสิใช้ได้ตลอดไปครับผม
    ดีกั่วเอาไปเมาเบิ๊ดมื้อเดียวคือผม ตื่นเซ่ามาบ่มีหยังซ่ำอิอิ:b-b:l-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียนเมา; 04-04-2012 at 09:53.

Tags for this Thread