หัวข้อ: รถถูกขโมยในระหว่างที่กำลังผ่อนกับไฟแนนซ์

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ที่ปรึกษาด้านกฎหมาย สัญลักษณ์ของ sert1964

รถถูกขโมยในระหว่างที่กำลังผ่อนกับไฟแนนซ์

เนื่องจากมีสมาชิกบ้านมหาฯหลายท่านอยากทราบเรื่อง กรณีที่ได้เช่าซื้อรถจากบริษัทลิสซิ่งหรือไฟแนนซ์ ผ่อนไปได้ ๑ ปี รถถูกขโมยหรือหายไปอย่างไร้ร่องรอย แจ้งให้บริษัทฯทราบ บริษัทฯก็บอกว่ามันเป็นความผิดของผู้เช่าซื้อเอง ผู้เช่าซื้อจะต้องผ่อน(กุญแจ)ต่อไปจนครบกำหนดตามสัญญา โอ้ มายกอด กุญแจ มันขี่บ่ได้เด้อสิบอกไห่ ขอแนะนำให้ทุกท่านดำเนินการดังนี้ครับ
    ถ้ารถมีประกัน ก็ให้ประกันจัดการ ถ้าไม่มี ก็ไม่ต้องผ่อนต่อครับ เพราะ กม. เช่าซื้อ คือ การให้เช่า + คำมั่นว่าจะขาย ดังนั้นเมื่อทรัพย์ที่เช่าซื้อสูญหาย สัญญาย่อมระงับ ผู้เช่าซื้อไม่ต้องส่งค่าเช่าให้แก่ผู้ให้เช่าซื้อ แต่ผู้เช่าซื้อยังคงต้องส่งค่างวดที่ค้างเท่านั้น เช่น ส่งไป ๑๓ งวด แต่ค้างงวดที่ ๑๐ ต่อมางวดที่ ๑๔ รถหาย
    ผู้เช่าซื้อต้องส่งค่างวดที่ค้าง คือ งวดที่ ๑๐ เท่านั้น ไม่ใช่ส่งงวดที่ ๑๔ - งวดที่ ๔๘ (กรณีผ่อน ๔๘ งวด)
    ตามกฎหมายเช่าซื้อต้องเอากฎหมายเรื่องเช่ามาบังคับด้วยครับ ทางที่แนะนำ ไม่ต้องผ่อนต่อครับ ปล่อยให้เค้าฟ้องศาลมาเอง แล้วพอหมายศาลมา ก็ไปให้การในชั้นศาลครับ ศาลจะนำเรื่องเช่ามาวินิจฉัยด้วยเช่นกัน
    ฟันธง ไม่ต้องผ่อนแล้วครับ เพราะมีไม่น้อยที่โดนไฟแนนซ์มันบอกให้ผ่อนกุญแจทั้งๆที่สัญญาระงับไปแล้ว...
    ในทางกฎหมายควรต้องหยุดจ่ายค่างวดทันทีเพราะรถที่เช่าซื้อสูญหายไปแล้ว สัญญาเช่าซื้อก็ต้องระงับ ดังนั้น จึงเหลือประเด็นเดียวว่าค่าเสียหายมีเท่าไหร่ ? เรื่องนี้ศาลฎีกาเคยวางบรรทัดฐานนะครับว่าถ้ารถที่เช่าซื้อสูญหายก็ต้องมาคำนวณครับว่ารถราคาเท่าใด ผู้เช่าซื้อจ่ายเงินค่างวดมาแล้วเป็นเงินเท่าใด บริษัทประกันได้จ่ายค่าสินไหมทดแทนให้แก่บริษัทลิสซิ่งเนื่องจากรถหายเป็นเงินเท่าใดถ้า 2 จำนวนนี้รวมกันแล้วเกินกว่าราคารถที่บริษัทลิสซิ่งซื้อมา อย่างนี้ผู้เช่าซื้อก็ไม่ต้องจ่ายค่าเสียหาย
    มีข้อถามต่อไปว่า ถ้าสัญญาเช่าซื้อมีข้อตกลงให้บริษัทเรียกค่าเช่าซื้อที่ยังขาดอยู่ได้ แม้ว่าทรัพย์ที่เช่าซื้อจะสูญหายก็ตาม เรื่องนี้ ศาลมีอำนาจ ที่จะกำหนดให้ผู้เช่าซื้อชำระหรือไม่ก็ได้ครับ และถ้าศาลกำหนดให้ชำระละครับ ต้องชำระเต็มตามสัญญาหรือเปล่า? คำตอบก็คือว่าการที่จะกำหนดให้ผู้เช่าซื้อต้องชำระนั้นต้องพิจารณาด้วยนะครับว่าเงินค่าเช่าซื้อที่บริษัทลิสซิ่งได้รับชำระมาแล้วรวมกับค่าสินไหมทดแทนที่บริษัท
    ประกันภัยได้จ่ายให้ เมื่อยังไม่เพียงพอกับความเสียหายที่ผู้ให้เช่าซื้อได้รับ ศาลก็จะกำหนดความเสียหายให้ตามสมควร แต่มิใช่ให้ชำระค่าเช่าซื้อจนครบเต็มตามสัญญา และหากหลังจากรถหายไป ๔ ปี เกิดจับคนร้ายได้แล้วได้รถที่เช่าซื้อกลับคืนมา รถต้องเป็นของบริษัทประกันนะครับ ไม่ได้เป็นของเรา แม้เราจะจ่ายค่างวดครบตามสัญญาแล้วก็ตาม(ตามที่มันบอกให้ผ่อนกุญแจต่อ) เพราะสัญญาเช่าซื้อระหว่างเรากับบริษัท มันจบและตัดขาดกัน ไปแล้วครับ
    ขึ้นศาล..ไม่น่ากลัวอย่างที่ท่านคิด บางทีคิดจะจีบใครสักคน มันยากเย็นแสนเข็ญยิ่งกว่าขึ้นศาลซะอีก จริงมั๊ย? ท่านดีเจพล.. รถถูกขโมยในระหว่างที่กำลังผ่อนกับไฟแนนซ์

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    ขอบคุณค่ะสำหรับเรื่องน่ารู้

สำหรับคนที่บ่ฮู้เรื่องกฎหมายกะย้านแนหั่นแหล่ว เสียรถแล้วยังมาเสียเงินไห่เขาอีก

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    เรื่องนี้ดีมากท่านเสริฐ ฟ่าวย้ายมาอยู่ตม.ชลบุรีแหน่นา สิได้ปรึกษาปัญหา(หัวใจ)กฏหมายได้บ่อยๆ อิอิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนจนผู้ยิ่งใหญ่
    สารคามคือหม่องอยู่
    ในฐานะที่ผมตอนนี้กะส่งงวดอยู่คือกัน อ่านแล้วได้รับความรู้หลายเติบ มีข้อกฎหมายกะเอามาลงอีกเด้อครับ

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    ขอบคุณหลายๆครับผมอ้ายสำหรับคำแนะนำดีๆ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ พ่อบักเสก
    ขอบคุณหลายๆเด้อคับสำหรับเรื่องดีแแบบนี่..จะได้บ่ตกเป็นเหยื่อไฟแนน

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    ไฟแน้นซ์ เว้าคือบ่เชื่อ นี้เด้ อ้ายว่ารถเฮาเสียอิหลี ทวงยู่นั้นละ เบอร์มีท่อใด๋ โทรไปเบิ้ด ทั้งส่วนโตและที่ทำงาน ....... จะแม่นไฟแน้นซ์ ทำงานดีคัก

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เลือกจีบสาวดีกว่าครับท่าน เพราะสถานที่ที่ผมไม่อยากเข้าไปคือ คุก ศาล และโรงพยาบาล ครับ

สัญญาเช่าซื้อ คือ สัญญาซึ่งเจ้าของเอาทรัพย์สินออกให้เช่า และให้คำมั่นว่าจะ
    ขายทรัพย์สินนั้น หรือจะให้ทรัพย์สินนั้นตกเป็นกรรมสิทธิ์แก่ผู้เช่า โดยมีเงื่อนไขว่า
    ผู้เช่าจะต้องใช้เงินเป็นงวด ๆ

แบบของสัญญาเช่าซื้อ
    สัญญาเช่าซื้อ ต้องทำเป็นหนังสือ คู่สัญญาทั้งสองฝ่าย คือ ผู้ให้เช่าซื้อและผู้เช่า ซื้อ ต้องลงลายมือชื่อในสัญญา หากมิได้ทำเป็นหนังสือ หรือคู่สัญญาลงชื่อเพียงฝ่าย เดียว สัญญาจะตกเป็นโมฆะใช้บังคับไม่ได้ ไม่มีผลผูกพันคู่สัญญา

ผู้เช่าซื้อมีสิทธิแล ะหน้าที่อย่างไร
    ผู้เช่าซื้อมีสิทธิจะบอกเลิกสัญญาในเวลาใดเวลาหนึ่งก็ได้ ด้วยการส่งมอบทรัพย์ สินที่เช่าซื้อกลับ คืนให้แก่เจ้าของ (ผู้ให้เช่า) โดยเสียค่าใช้จ่าย

เจ้าของทรัพย ์ (ผู้ให้เช่าซื้อ)มีสิทธิและหน้าที่อย่างไร
    เจ้าของทรัพย์มีสิทธิบอกเลิกสัญญาเช่าซื้อได้ในกรณีดังต่อไปนี้ คือ

1. ในกรณีที่ผู้เช่าซื้อผิดนัดไม่ใช้เงินค่าเช่าซื้อสองคราวติด ๆ กันเจ้าของทรัพย์ สินมีสิทธิบอกเลิกสัญญาเช่าซื้อได้ เมื่อเจ้าของทรัพย์ผู้ให้เช่าซื้อใช้สิทธิบอกเลิกสัญญา เพราะผู้เช่าซื้อผิดนัดไม่ชำระเงินสองคราวติดกันแล้ว เจ้าของทรัพย์มีสิทธิดังต่อไปนี้
    คือ
    (1) ริบเงินที่ผู้เช่าซื้อได้ใช้มาแล้วก่อนบอกเลิกสัญญาได้ และ
    (2) เจ้าของทรัพย์มีสิทธิกลับเข้าครอบครองทรัพย์สินนั้นได้

2. ในกรณีที่ผู้เช่าซื้อกระทำผิดสัญญาในข้อที่สำคัญ เจ้าของทรัพย์สินมีสิทธิ บอกเลิกสัญญาเช่าซื้อได้เมื่อเจ้าของทรัพย์สิน(ผู้ให้เช่าซื้อ) ใช้สิทธิบอกเลิกสัญญาเช่า ซื้อเพราะเหตุที่ผู้เช่าซื้อกระทำผิดสัญญาในข้อที่เป็นส่วนสำคัญแล้ว ผู้ให้เช่าซื้อมีสิทธิ ดังนี้ คือ
    (1) ริบเงินที่ผู้เช่าซื้อได้ชำระค่าเช่าซื้อมาแล้วก่อนบอกเลิกสัญญาได้ และ
    (2) เจ้าของทรัพย์มีสิทธิกลับเข้าครอบครองทรัพย์สินนั้นได้ เจ้าของทรัพย์ มีหน้าที่อย่างไร เจ้าของทรัพย์มีหน้าที่ต้องไปเปลี่ยนแปลงทางทะเบียนสิทธิใน ทรัพย์สินให้แก่ผู้เช่าซื้อในกรณีที่ผู้เช่าซื้อได้ชำระเงินค่าเช่าซื้อจนครบถ้วนแล้ว

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    ฮ่าๆๆ ขึ้นศาล บ่ เป่งเรื่อง ที่น่ากลัว ว่าสั้นตี้อ้าย/แต่ อ้ายพล พญานาค เผิ่นไหว้ศาล ขอให้ได้กิ๊ก โลกออนไล หลายๆๆ เอิ้กๆๆ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    หมวดเหลือง มักเบี่ยงเบนประเด็น ผิดกฎหมายข้อใด๋น้อเพื่อนเสริฐ จับไปซ่อมแนน๊า...555