หัวข้อ: ค่าครองชีพ พุ่ง! คมนาคมเล็ง

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ฅนภูค่าว
    นครโคราช บ้านเกิดกาฬสินธุ์

ค่าครองชีพ พุ่ง! คมนาคมเล็ง

ค่าครองชีพ พุ่ง! คมนาคมเล็งขึ้นค่าโดยสารรถไฟใต้ดิน 2 – 4 บาท

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า กระทรวงคมนาคมเตรียมเสนอที่ประชุมคณะรัฐมนตรีในวันที่ 8 พฤษภาคม2555 ให้พิจารณาเห็นชอบร่างข้อบังคับการรถไฟฟ้าขนส่งมวลชนแห่งประเทศไทย หรือ รฟม. ว่าด้วยการกำหนดอัตราค่าโดยสาร วิธีการจัดเก็บค่าโดยสาร และการกำหนดประเภทบุคคลที่ได้รับการยกเว้นไม่ต้องชำระค่าโดยสารรถไฟฟ้ามหานครสายเฉลิมรัชมงคล หรือรถไฟฟ้าใต้ดินเอ็มอาร์ที

ขณะที่สาระสำคัญดังนี้ คือ การปรับค่าโดยสารใหม่ในส่วนของรถไฟฟ้าใต้ดินเอ็มอาร์ที ดำเนินการโดยบริษัท รถไฟฟ้ากรุงเทพ หรือ บีเอ็มซีแอล
    ให้มีการพิจารณาปรับเพิ่มค่าโดยสารเป็นอัตราเริ่มต้น 16 บาท ถึงสูงสุด 40 บาท จากปัจจุบันที่มีการจัดเก็บในอัตราเริ่มต้นที่ 14 บาท สูงสุด 36 บาท หรือปรับขึ้นอีก 2-4 บาท โดยให้มีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 3 กรกฎาคม 2555 – 2 กรกฎาคม 2557 รวม 2 ปี

อย่างไรก็ตาม สำหรับการคำนวณอัตราค่าโดยสารรถไฟฟ้าใต้ดิน คำนวณตามวิธีการที่กำหนดไว้ในสัญญา ที่ใช้ดัชนีราคาผู้บริโภค หรืออัตราเงินเฟ้อ ของกระทรวงพาณิชย์ เป็นข้อมูลคำนวณ และได้รับความเห็นชอบจากคณะกรรมการ รฟม.เมื่อวันที่ 13 มกราคม ที่ผ่านมา

ขอขอบคุณ Mthai News และบ้านมหาดอทคอม

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อีหยังสิปานนั้น
    ผมกะพอได้เบิ่งข่าวยุคับ จารย์ภู สินค้าอุปโภค
    บริโภคต่างๆ มันขึ้นไปนอนรอคอย ท่าค่าแรงวันละ
    300บาท อยู่หลายเดือนแล่วคับ ขึ้นแล้วกะบ่ ยอมลงซ้ำแม๊ะคับ
    นายก ปู เผิ่น วา บ่แมนชาวบ้าน "คิดไปกันเองติ" วานิแม๊ะ

Banned

บล็อก
    4
    คงเอาไม่อยู่แล้วล่ะค่ะเรื่องของแพงขึ้น ปล่อยเลยตามเลยแต่มามองหาวิธีประหยัดดีกว่า. จากที่เคยทานข้าววันละ3มื้อก็ลดเหลือ2มื้อ. จากที่เคยออกนอกบ้านบ่อยก็ออกยามจำเป็นจริงๆ. อย่ารอความหวังจากใครเราควรช่วยตัวเองไปก่อน. สงสารแต่ชาวบ้านที่ไม่มีรายได้อะไรเลยไม่รุอยู่กินกันยังงัย

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ฅนภูค่าว
    นครโคราช บ้านเกิดกาฬสินธุ์
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หนึ่ง
    คงเอาไม่อยู่แล้วล่ะค่ะเรื่องของแพงขึ้น ปล่อยเลยตามเลยแต่มามองหาวิธีประหยัดดีกว่า. จากที่เคยทานข้าววันละ3มื้อก็ลดเหลือ2มื้อ. จากที่เคยออกนอกบ้านบ่อยก็ออกยามจำเป็นจริงๆ. อย่ารอความหวังจากใครเราควรช่วยตัวเองไปก่อน. สงสารแต่ชาวบ้านที่ไม่มีรายได้อะไรเลยไม่รุอยู่กินกันยังงัย

สงสารแต่ผูบริโภคโดยตรงนั่นหละครับไทพี่น้องบ้านเฮายูต่างจังหวัดคือสิมีโอกาสหน่อยที่สิเหมารถขื่นมาใซ่บริการ หน่านี่แนวยูแนวกินตามฤดูกาลกำลังหลายหากินง่ายแถมหาขายอีก จะแมนมีควมสุขซะ เว่ามากะยากเมือยูบ้าน หลายอย่างหลายแนวโดนแล้วบ่ได่กิน.....

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน
    ยอมรับมันแล้ว....ปรับตัวให้เข้ากับ สภาวะเศรฐกิจมีน้อยใช้น้อย / แต่คนหาเช้ากินค่ำ คนตกงาน เด็กนักเรียนที่ต้องไปเรียนทุกวัน จะให้ทำอย่างไรกันดี....น่ะ เอาใจช่วยทุกคน รวมถึงตัวเราเองด้วย อิอิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    เฮ็ดจังได้น้อครับ อีหยังกะขึ้นอยู่กับการเมืองเนาะ ค่าสิ่งค่าของกะว่าขึ้นตามค่าแฮง ค่าขนส่ง ค่าน้ำมัน ฯลฯ แต่ว่าค่าแฮงบัดขึ้นบ่ซ่ำกันเด้ละ ขึ้นให้วันละ 300 บาท แค่ 7 จังหวัด แต่ว่าราคาของบัดขึ้นทั่วประเทศแมะละ ขึ้นไปแล้วกะบ่ยอมลงซ้ำแหมะ!!! เฮ็ดจังได๋บ่ได้ประหยัดอย่างเดียวละครับ เป็นกำลังใจให้ซุคนเด้อครับ อันได๋บ่จำเป็นกะอดเอา ตัดๆไปแหน่กะคือซิพออยูได้อยู่น้อครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ย้านได้หนีไปหาอยู่ถ้ำเป็นฤาษี-ชีไพรอยู่ดอกท่านฯเอ้ย
    อีหยังกะพากันแพงไปเบิ๋ด
    :,1-:,1-:,1-

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ผมดีแนอยู่ครับ บ่ได้เสียค่าเดินทางไปทำงานเลยครับ หย่างเอาครับ ประมาณ 30 ก้าวกะฮอด

ส่วนแม่บ้านหย่างเอาประมาณ 15 นาทีกะฮอดครับ แต่ผมไปเสียแนวอื่นครับ เงินกะเลยบ่พอใช้..อิอิ

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    555..ค่าแรงบ่ขึ่นกะเห็นของขึ่นทุกปีครับบ่มีดอกครับของราคาสิลดลงแบบนี้ต้องกลับไปนับ 1 ใหม่ครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ของขึ้นกะเดือดร้อนกัน ทุกหนแห่ง ..อยากไปอยู่ถ้าคืออ้ายพีว่าละ

อ้ายพลเลาว่า ถ้าของบ่อขึ้นเดือดร้อนยิ่งกว่า ว่าซั่น 5555