หัวข้อ: มองเพลิน ๆ เดินตามทาง

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ มองเพลิน ๆ เดินตามทาง

วันเสาร์อาทิตย์หรือวันหยุดนักขัตฤกษ์ ผมมักจะออกนอกบ้านไปเดินในที่ต่าง ๆ เช่น ห้างพันธุ์ทิพย์ ผมจะไปดูการพัฒนาของระบบไอทีว่าตอนนี้พัฒนาไปถึงไหนแล้ว ห้างมาบุญครอง ผมจะไปดูว่ามีโทรศัพท์รุ่นไหนที่ออกมาใหม่ ก็จะฟังคนขายพรีเซ็นต์ถึงข้อแตกต่างระหว่างรุ่นเก่าและรุ่นใหม่ล่าสุด

คลองถม คือจุดที่ผมมักจะไปบ่อยที่สุด เพราะมีสิ่งของเครื่องใช้สารพัดให้เลือกซื้อเลือกหา ผู้คนจะเยอะมากเดินขวักไขว่ไปมา และมักจะมีสินค้าแปลก ๆ เข้ามาขาย ชิ้นส่วนอะไหล่เก่า ๆ ที่นำมาวางขายบางชิ้นสามารถนำกลับมาใช้ใหม่ได้ บางครั้งก็เคยถามตัวเองว่า ซื้อมาทำไม ทั้ง ๆ ที่ก็มีอยู่แล้ว

มองเพลิน ๆ เดินตามทาง

ห้างมาบุญครอง

ห้างพันธุ์ทิพย์

บ้านหม้อ

คลองถม

ผมจะมีความสุขกับการดูและซื้อสิ่งของประเภทเครื่องใช้ไฟฟ้า โทรศัพท์มือถือ และพวกเครื่องเสียงเล็ก ๆ ที่ห้องผมจะมีวิทยุเล็ก ๆ หลายเครื่อง มีนาฬิกาหลายเรือน มีไฟฉายเล็ก ๆ หลายกระบอก รวมไปถึงที่ชาร์ตโทรศัพท์มือถือเกือบทุกยี่ห้อ เวลาญาติพี่น้องไปเยี่ยมก็เอาไปแจก โดยเฉพาะโทรศัพท์มือถือราคา 300 - 500 บาท แจกจนเขาปฏิเสธไม่อยากจะรับ :l-

ผมมองดูผู้คนที่เดินขวักไขว่ไปมา รวมถึงพ่อค้าแม่ค้าที่ขายของว่าเขามีเทคนิคการจูงใจลูกค้าอย่างไร โดยเฉพาะผมจะเสียเวลาอยู่กับเทคนิคการขายของเล่น ที่มาในแนวของการประมูล

คนขายมีเทคนิคการขายที่ยอดเยี่ยมมาก โดยเอาพื้นฐานของมนุษย์คือ การแก่งแย่งแข่งขัน และเรื่องของราคามาเป็นตัวดึงดูดใจ

"ของเล่นชิ้นนี้ เกรดนี้ ระดับนี้ ราคาหลายพันบาท คนที่ดูเป็นและคนฉลาดเท่านั้นแหละครับถึงจะรู้ว่าของชิ้นนี้ดีไม่ดี เงินพันสมัยนี้หายากครับ ค่าเทอมลูกก็ยังไม่มี เก็บเงินพันไว้เถอะครับ วันนี้เอาแค่เงินร้อยมาก็พอ ผมมีอยู่ 10 ชิ้นเท่านั้นครับ เพราะเหลือมาจากไปออกบู๊ทที่พัทยา เอาไป 20 ลัง เหลือมาแค่นี้ครับ ผมนับ 1 - 10 ผมขายให้ท่านเพียง 200 บาทครับ นับยังไม่ถึง 5 ของหมดเกลี้ยง" มองเพลิน ๆ เดินตามทาง

ผมดูคุณภาพและเกรดของสินค้าแล้วก็ประมาณนี้แหละครับ 199 บาท ปรากฎว่าได้เงินจนขี้เกียจจะเอา ของที่นำไปหลายลังขายหมดเกลี้ยง คนยืนรุมเต็มไปหมด สลับสับเปลี่ยนกันไป ได้เงินเต็มถัง นี่คือเทคนิคการขายที่สุดยอดมาก ผมมักจะไปยืนดูแต่ไม่ซื้อ :l-

กาลเวลาเปลี่ยนไป ทุกอย่างเปลี่ยนแปลง ชีวิตคนเราก็ปรับเปลี่ยนไปตามกาลเวลาในลักษณะที่เหมาะสม มีช่องว่างระยะห่างระยะต่อแต่พอดี ไม่มากไปหรือน้อยไป...รู้เขารู้เรารบร้อยครั้งชนะ 80 ครั้งก็ยังดี ....5555

เทคโนโลยีการติดต่อสื่อสารทุกวันนี้มีความทันสมัย ผู้คนสามารถเล่นอินเทอร์เน็ตติดต่อสื่อสารกันได้ทุกที่ทุกเวลา มีความเสี่ยงและล่อแหลมต่อสถานะของเราพอสมควร โดยเฉพาะอย่างยิ่งสถานะทางครอบครัว และสังคม รวมไปอาจเสี่ยงต่อชีวิตในอนาคต หากสับรางไม่ดี...5555

คนเล่นอินเทอร์เน็ตมากขึ้น พ่อบ้าน แม่บ้าน ลูกชาย ลูกสาว มีธุระออกนอกบ้านบ่อยขึ้นก็ต้องคอยดู..... คุณสามี คุณภรรยามีโทรศัพท์หลายเครื่อง โทรศัพท์วางไว้ไม่ยอมห่างตัว การบ้านก็ไม่ค่อยทำ ก็ต้องคอยสังเกต ....แต่ที่ผมออกนอกบ้าน ก็ตามที่ผมบอกนั่นแหละ...ไม่ต้องสงสัย :l-

ทุกวันนี้ตามต่างจังหวัด กิจการรีสอร์ทกำลังบูมส่วนมากจะสร้างอยู่ในป่า แต่คนก็ไปใช้บริการเต็มทุกวัน ....แฮ่ม... โรงแรมม่านรูดในกรุงเทพฯ วันเสาร์-อาทิตย์ก็ไม่ค่อยว่าง (เพื่อน ๆ มันบอกมา)...5555 มองเพลิน ๆ เดินตามทางมองเพลิน ๆ เดินตามทาง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 16-05-2012 at 08:18.

Banned

บล็อก
    4
    เคยเห็นเทคนิคการขายแบบประมูลของเล่นเด็ก ส่วนมากคนจะรุมล้อมมุงดู เคยไปยืนดูเหมือนกันค่ะ ครั้ง1 แต่เราว่าราคามันยังแพงยุดี ดูเทคนิคการขายของเขาเฉยๆค่ะ แต่ก้เห็นหลายคนเป็นเหยื่อ อิอิ
    หลังๆมาพอเห็นเห็นจะเดินผ่านเลย เทคนิคแบบบนี้ใช้กับเราไม่ได้ผล อิอิ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    อยู่แถวบ้านกะมีคือกันอ้ายพลประเภทว่านับ1-10 แล้วใครมีแบงค์ร้อยยื่นออกมาก่อนได้ก่อน ของเขามีแต่ชิ้นใหญ่ๆแต่เล่นได้บ่พอสองมื้อกะพัง..

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวกระสัง
    มาบุญครองร้านตู้ โชคไม่ดี อาจได้ของมือสองเอามาทำให้เป็นมือหนึ่งต้องวัดใจกันดีๆ
    พันธุ์ทิพย์เดินเข้าไปทีไร ดูเหมือนตัวเองอยู่หลังเขาทุกทีมีอะไรมาใหม่ๆตลอดเลย

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กะทิสด
    ....คักน้อ อ่ายพล กะดาย ไป สำรวจ มาเบิ้ดทุกม่องเอาโลด เนาะ

Tags for this Thread