หัวข้อ: รบกวนขอสูตรหมากม่วงดองแบบอิสานค่ะ

รอบยิ้มพิมใจ รบกวนขอสูตรหมากม่วงดองแบบอิสานค่ะ

ได้หมากม่วงดิบมาจากร้านเอเชียค่ะซื้อมาหลายเพราะอยากดองไว้ เสิร์ชหาวิธีในกูเกิ้ลมีแต่แบบดองทางภาคกลางที่มีรสหวาน แต่บ่ค่อยมักหวานค่ะ อยากได้แบบอิสานบ้านเฮา รบกวนท่านได๋ฮู้วิธีขอสูตรวิธีเฮ็ดนำเด้อค่ะ :*-
    LET IT BE...

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    พี่ก็อ่านเจอแบบใส่สารกันบูด กรดอะหยังอีกหล่ะ ไม่กล้ากิน

หน่อยลองใส่เฉพาะ
    - ปูนแดง
    - เกลือ
    - น้ำส้มสายชู

ลองเบิ่งดู๊ ลองจัก2-3 นวยก่อน ว่าบักม่วงจิเน่าบ่
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    บ่แม้นเฮ็ดคือดองหมากแซวอั่นบ้อต้มนํ้าเกลือกอ่นแล้วกะปลอ่ยไว้จนกว่านํ้าเกลือเย็นจังดองไส่โหลนานแล้วเห็นคนทางบ้านเขาดองหมากแซวไว้ในไหเนาะเก็บไว้กิน

ขอบคุณพี่ปุ้ยกับคุณณัฐค่ะ เดี๋ยวสิลองเบิ่งค่ะ กินได้บ่ถ่ามีโอกาสจะมาโพสต์ให้เบิ่งเด้อค่ะ อิอิอิ
    LET IT BE...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ cute

วิธีการดองมะม่วงแก้วให้เปรี้ยวและกรอบ

1. ต้มน้ำเกลือให้เดือดและปล่อยเอาไว้ให้อุ่นๆ
    2. นำมะม่วงแก้วที่ล้างสะอาดแล้วเรียงใส่ในไหที่ต้องการดอง
    3. ใส่น้ำปูนใส (ปูนแดงที่กินกับหมาก)ลงไปในไหที่ต้องการดอง จะทำให้มะม่วงดองกรอบ
    4. เทน้ำเกลือใส่ลงไปให้ท่วม
    5. นำผ้ามุ้งขาวมัดเป็นก้อนกลมๆกดปิดมะม่วงด้านบน
    6. นำตอกไม้ไผ่มาขัดบนผ้ามุ้งขาวอีกทีเพื่อให้มะม่วงจมอยู่ในน้ำดองตลอดเวลา
    7. ปิดฝาด้วยพลาสติคและรัดด้วยเชือกปอให้แน่นและเอากะลาครอบไว้อีกที
    8. นำไหดองมะม่วงออกตากแดดทุกวันเพื่อเร่งปฏิกิริยาให้มะม่วงดองทานได้เร็วขึ้นครับ

หมายเหตุ
    บางคนจะนำขันทะสกร(เป็นเกล็ดสีขาวๆมีขายตามร้านขายยา)หรือเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า ซัคคาลีน นำใส่ผสมลงไปด้วย เพื่อเพิ่มรสหวานให้มะม่วงดอง แต่ไม่แนะนำให้ใส่ลงไป เพราะเป็นสารเคมี จะมีผลทำให้ไปสะสมในร่างกายและมีผลข้างเคียงตามมาในอนาคตครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ดองแบบบ้านเฮากะต้มน้ำเกลือให้เดือด และปล่อยให้เย็น ล้างบักม่วงลงแช่ หลายมื่อจนน้ำเกลือซึมเข้าเนื้อใน แต่ถ้าย่านเค็ม กะเอาน้ำเกลือผสมน้ำตาลจักหน่อยกะได้ครับ หาแนวทับคือเพิ่นว่าล่ะ เพราะมันสิลอยครับ ....แล่ว ๆ เอามาให้ซิมแนเด้อครับน้องสาว