หัวข้อ: ขอถามเรื่องบทสวดมนต์แหน่ครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คมคาย ครบุรี
    ขอบคุณความฮู้ดีๆครับผม :l-

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    ขอบคุณอ้ายดุลย์ครับผม บาทนี่ล่ะสิได้เริ่มท่อง บางบทกะท่องได้มาตะเป็นเด็กน้อยแล้วครับ
    บางบทกะฟังดู๋จนเกือบสิท่องได้แล้ว แต่ต้องแก้ไขบางคำให้ถืกต้องเพราะว่าจำได้ตามที่ได้ยินอาจสิมีผิดเพี้ยนบ้าง

นู๋น้อย..... แม่นครับหลายๆบทเฮากะเคยได้ยินได้ฟังจนจำได้แล้ว

คุณยายจ๋า .......บ่เป็นหยังครับเดียวลูกสิท่องเผื่อครับ

sa_ngamk9...... ขอบคุณครับ นี่ล่ะครับตามที่อยากได้

อ้ายเต็มครับ...... ขอบคุณครับ คันเฮาได้หนังสือ ยามบวช พ่อใหญ่แม่ใหญ่เพิ่นกะสิได้ซื่นใจครับ

คมคาย ครบุรี....... แม่นครับความรู้ดีๆแบบนี้หาบ่ได้ง่ายๆครับ

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย

...เคล็ดลับเวลาท่องสวดมนต์ให้จำได้ง่ายและแม่น...ให้ใช้ปากกาไฮไลท์วรรคขึ้นต้นของแต่ละบทเพื่อจำแต่ละท่อนของบทสวดให้ได้อย่างแม่นยำ..เช่น ระตะนะสูตร ( ยัง กิญจิ วิตตัง อิธ วา หุรัง วา )..มี 6 วรรค.พุทเธ 1 ธัมเม 2 สังเฆ 3 ...ท่องช่วงเช้าๆมืด ตี4 กว่าๆ ตี 5 ..มื่อละแค่ 1 ชัวโมง พอ..

..ตอนบวชใช่วิธีนี่หละ..จำได้ดีเท่าคุมื่อนี่..

ขอถามต่อครับ

ตั้งมงคุน ภาษาบ้านเฮา หมายถึง เจริญพระพุทธมนต์ แม่นบ่ครับ

แล้วการเจริญพระพุทธมนต์บทสวดพระปริตร กับ บทสวดสิบสองตำนาน ใช้ต่างกันจั่งได๋ ครับ

ผมโหลดมาฟังเบิ่งทั้งสองอันแล้วฟังดูคล้ายๆกัน เลยเกิดความสงสัยครับ

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย

...แม่นครับ..สมัยก่อนเพิ่นแบ่งเป็น มุงคนน้อย มุงคนใหญ่..เอาไว้เป็นกฏเกณฑ์ในการให้พระเณรศึกษา/สวดมนต์...

๑. สูตรมนต์น้อย คือ ตั้งมุงคุลน้อย (มงคลน้อย) ได้แก่ ๗ ตำนาน สูตรมนต์หลวง คือ ตั้งมุงคุลหลวง (มงคลหลวง)ได้แก่ ๑๒ ตำนาน ไชยน้อย ไชยใหญ่ ..
    ๒. สูตรมนต์กลาง คือ ธัมมจักกัปปวัตตนสูตร มหาสมัยสูตร อนัตตลักขณสูตร อาทิตตปริยายสูตร มาติกา แจง พระอภิธรรม ๗ คัมภีร์ พระวินัย พระสูตร

... บทสวดพระปริตร..คือบทสวดเพื่อปกป้องคุ้มครองไม่ให้เกิดอุปสรรคอันตราย ซึ่งพระพุทธเจ้าประทานให้แก่พระภิกษุสงฆ์สาวกทั้งหลาย เพื่อคุ้มครองป้องกันอันตรายจากภายนอก เช่น อัคคีภัย แผ่นดินไหว และป้องกันอันตรายภายใน คือ โรคภัยไข้เจ็บ เป็นต้น

การนับถือพระปริตรเป็นที่ศักดิ์สิทธิ์มีมาแต่พุทธกาล และมีกล่าวไว้เป็นหลักฐานตั้งแต่สมัยเกิดทุพภิกขภัย ( ข้าวยากหมากแพง ภัยแล้ง อาหารหายาก)และโรคระบาดขึ้นในลังกา ซึ่งภิกษุสงฆ์หมู่ใหญ่ร่วมกัน สวดรัตนสูตร (สวดเต็มสูตเริ่มตั้งแต่ ยานีธะ ภูตานิ สะมาคะตานิ) ช่วยให้ฝนใหญ่เทลงมา แล้วทุพภิกขภัยและโรคระบาดก็หายไป จึงอาจเป็นได้ว่า พระเถระในชมพูทวีป และพระเถระชาวลังกาเลือกคัดพระสูตร พระคาถา และพระพุทธวจนะต่างๆ มารวมเพื่อใช้บริกรรมหรือภาวนา สำหรับคุ้มครองป้องกันรักษาตัว

ส่วนในประเทศไทยนั้น สันนิษฐานว่า คัมภีร์พระปริตรหรือเจ็ดตำนาณและสิบสองตำนาณนั้น ไทยเราคงจะได้รับมาพร้อมกับรับพระพุทธศาสนา โดยเฉพาะเมื่อรับพระพุทธศาสนาแบบหินยานลัทธิลังกาวงศ์ เชื่อกันว่าพระปริตรเป็นโอสถวิเศษที่มีสรรพคุณชะงัด

พระปริตรจะมีอานุภาพมากด้วยการสวดและบริกรรม คือ การเปล่งเสียงโดยสัตยาธิษฐาน และฟังด้วยความเลื่อมใส เพราะเท่ากับเป็นการนำเอาอานุภาพและพระพุทธคุณของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า นำเอาสัจจะของพระธรรม และ พระเมตตากรุณาของพระอริยสงฆ์ทั้งปวงให้มาปรากฏแก่ใจ และให้กำลังใจแก่เราด้วย เมื่อดวงใจประกอบด้วยพระพุทธคุณและสัจธรรม ทั้งมีความเมตตากรุณาแผ่ออกไปกว้างขวางโดยไม่มีขอบเขตเช่นนั้น ก็ย่อมจะทรงอานุภาพสามารถเปลี่ยนใจศัตรูให้กลับกลายเป็นมิตร หรือให้หมดอำนาจไม่อาจทำอันตรายได้ ก่อให้เกิดความปลอดภัย

--ข้อมูลนี้จากบล็อกโอเคเนชั่นครับ..ซึ่งก็ตรงกับที่เรียนมา..มีเหตุการณ์ต่างๆเกิดขึ้นหลายครั้งที่ทำให้พระสงฆ์ร่วมกันสวดพระปริตร...สูตรที่สำคัญมากๆคือ..ระตะนะสูตร

...บทสวด 12 ตำนาน..ก็คือบทสวดมนต์ต่างๆนั่นเองแต่มีเพิ่มเข้ามาอีกมากกว่า 7 ตำนาน

บทสวดหลักๆ กะตามที่อ้ายแจ้งไว้ข้างบนครับ...

ดวงดาว The Star

ความหมายของรัตนสูตร (แปลจากภาษาบาลีแบบเต็มสูตร )

พระสุตตันตปิฎก ขุททกนิกาย ขุททกปาฐะ เล่ม ๑ ภาค ๑ - หน้าที่ 215-218

รัตนสูตร ว่าด้วยรัตนอันประณีตพระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสรัตนสูตรเป็นคาถาว่าดังนี้

...เริ่มจาก..

.

[๗] หมู่ภูตเหล่าใด อยู่ภาคพื้นดิน หรือเหล่า

ใดอยู่ภาคพื้นอากาศ มาประชุมกันแล้วในที่นี้ ขอหมู่

ภูตทั้งหมด จงมีใจดี และจงฟังสุภาษิตโดยเคารพ

เพราะฉะนั้น ขอท่านฟังหมดจงตั้งใจฟัง จงแผ่เมตตา

ในหมู่ประชาที่เป็นมนุษย์ มนุษย์เหล่าใด ย่อมนำพลี

กรรมไปทั้งกลางวันและกลางคืน เพราะฉะนั้น ท่าน

ทั้งหลาย จงไม่ประมาท ช่วยรักษามนุษย์เหล่านั้น.

ทรัพย์เครื่องปลื้มใจอย่างใดอย่างหนึ่งในในที่นี้

หรือในโลกอื่น หรือรัตนะใดอันประณีตในสวรรค์

ทรัพย์เครื่องปลื้มใจและรัตนะนั้นที่เสมอด้วยพระตถา-

คตไม่มีเลย แม้อันนี้เป็นรัตนะอันประณีตในพระพุทธ

เจ้า. ด้วยคำสัตย์นี้ ขอความสวัสดีจงมี.

พระศากยมุนี พระหฤทัยตั้งมั่นทรงบรรลุธรรม

ใด เป็นที่สิ้นกิเลส ปราศจากราคะ เป็นอมตธรรม

ประณีต สิ่งไร ๆ ที่เสมอด้วยธรรมนั้นไม่มี แม้อันนี้

เป็นรัตนะอันประณีตในพระธรรม. ด้วยคำสัตย์นี้ ขอ

ความสวัสดีจงมี.

พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐสุด ทรงสรรเสริญสมาธิ

อันใดว่าเป็นธรรมอันสะอาด ปราชญ์ทั้งหลายกล่าว

สมาธิอันใดว่าให้ผลโดยลำดับ สมาธิอื่นที่เสมอด้วย

สมาธิอันนั้นไม่มี แม้อันนี้ เป็นรัตนะอันประณีต

ในพระธรรม. ด้วยคำสัตย์นี้ ขอความสวัสดีจงมี.

บุคคลเหล่าใด ๘ จำพวก ๔ คู่ อันสัตบุรุษทั้ง

หลายสรรเสริญแล้ว บุคคลเหล่านั้นเป็นสาวกของ

พระสุคต ควรแก่ทักษิณาทาน ทานทั้งหลาย ที่เขา

ถวายในบุคคลเหล่านั้นย่อมมีผลมาก แม้อันนี้ เป็น

รัตนะอันประณีตในพระสงฆ์ ด้วยคำสัตย์นี้ ขอความ

สวัสดีจงมี.

พระอริยบุคคลเหล่าใด ในศาสนาของพระพุทธ-

โคดม ประกอบดีแล้ว มีใจมั่นคง ปราศจากความ

อาลัย พระอริยบุคคลเหล่านั้น ถึงพระอรหัตที่ควรถึง

หยั่งเข้าสู่พระนิพพาน ได้ความดับกิเลสเปล่า ๆ เสวย

ผลอยู่ แม้อันนี้ เป็นรัตนะอันประณีตในพระสงฆ์

ด้วยคำสัตย์นี้ ขอความสวัสดีจงมี.

พระโสดาบันจำพวกใด ทำให้แจ้งอริยสัจ ที่

พระศาสดาผู้มีปัญญาลึกซึ้งทรงแสดงดีแล้ว ถึงแม้ว่า

พระใสดาบันจำพวกนั้น จะเป็นผู้ประมาทอย่างแรง

กล้า ท่านก็ไม่ถือเอาภพที่ ๘ แม้อันนี้ เป็นรัตนะอัน

ประณีตในพระสงฆ์ด้วยคำสัตย์นี้ ขอความสวัสดีจงมี.

สักกายทิฏฐิ วิจิกิจฉา และสีลัพพะตะปรามาส

อย่างใดอย่างหนึ่งมีอยู่ สังโยชน์ธรรมเหล่านั้นย่อมเป็น

อันพระโสดาบันละได้แล้ว พร้อมกับทัสสนสัมปทา

[คือโสดาปัตติมรรค] ที่เดียว อนึ่ง พระโสดาบัน

เป็นผู้พ้นแล้วจากอบายทั้ง ๔ ไม่อาจที่จะทำอภิฐาน ๖

[คืออนันตริยธรรม ๕ กับการเข้ารีต] แน่อันนี้เป็น

รัตนะอันประณีตในพระสงฆ์ ด้วยคำสัตย์นี้ ขอความ

สวัสดี จงมี.

ถึงแม้ว่าพระโสดาบันนั้น ยังทำบาปกรรมทาง

กายวาจาหรือใจไปบ้าง [เพราะความประมาท] ท่าน

ไม่อาจจะปกปิดบาปกรรมนั้นได้ พระผู้มีพระภาคเจ้า

ก็ตรัสความที่พระโสดาบัน ผู้เห็นบทคือพระนิพพาน

แล้ว ไม่อาจปกปิดบาปกรรมนั้นไว้แล้ว แม้อันนี้ เป็น

รัตนะอัน ประณีตในพระสงฆ์ด้วยคำสัตย์นี้ ขอความ

สวัสดี จงมี.

พุ่มไม้งามในป่า ยอดมีดอกบานสะพรั่งในต้น

เดือนคิมหะ แห่งฤดูคิมหันต์ฉันใด พระผู้มีพระภาคเจ้า

ได้ทรงแสดงธรรมอันประเสริฐ อันให้ถึงพระนิพพาน

เพื่อประโยชน์อย่างยิ่งแก่สัตว์ทั้งหลาย ก็อุปมาฉันนั้น

แม้อันนี้เป็นรัตนะอันประณีตในพระพุทธเจ้า. ด้วยคำ

สัตย์นี้ ขอความสวัสดี จงมี.

พระพุทธเจ้าผู้ประเสริญ ทรงรู้ธรรมอันประเสริฐ

ประทานธรรมอันประเสริญ ทรงนำมาซึ่งธรรมอัน

ประเสริฐ เป็นผู้ยอดเยี่ยม ได้ทรงแสดงธรรมอันประ-

เสริฐ. แม้อันนี้ เป็นรัตนะอันประณีตในพระพุทธเจ้า.

ด้วยคำสัตย์นี้ ขอความสวัสดี จงมี.

กรรมเก่าของพระอริยบุคคลเหล่าใดสิ้นแล้วกรรม

สมภพใหม่ ย่อมไม่มี พระอริยบุคคลเหล่าใด มีจิต

อันหน่ายแล้วในภพต่อไป พระอริยบุคคลเหล่านั้น มี

พืชสิ้นไปแล้ว มีความพอใจงอกไม่ได้แล้ว เป็นผู้มี

ปัญญา ย่อมปรินิพพานดับสนิท เหมือนประทีปดวงนี้

ฉะนั้น. แม้อันนี้ เป็นรัตนะอันประณีตในพระสงฆ์

ด้วยคำสัตย์นี้ ขอความสวัสดี จงมี.

ท้าวสักกเทวราชตรัสเสริมเป็นคาถาว่าดังนี้

หมู่ภูตเหล่าใดอยู่ภาคพื้นดิน หรือเหล่าใดอยู่

ภาคพื้นอากาศมาประชุมกันในที่นี้ พวกเรานอบน้อม

พระตถาคตพุทธะ ผู้อันเทวดาและมนุษย์บูชาแล้ว ขอ

ความสวัสดี จงมี.

หมู่ภูตเหล่าใดอยู่ภาคพื้นดิน หรือเหล่าใดอยู่ภาค

พื้นอากาศมาประชุมกัน แล้วในที่นี้พวกเรานอบน้อม

พระตถาคตธรรม อันเทวดาและมนุษย์บูชาแล้ว ขอ

ความสวัสดี จงมี.

หมู่ภูตเหล่าใด อยู่ภาคพื้นดิน หรือเหล่าใดอยู่

ภาคพื้นอากาศ มาประชุมกันแล้วในที่นี้ พวกเรานอบ

น้อมพระตถาคตสงฆ์ อันเทวดาและมนุษย์บูชาแล้ว

ขอความสวัสดี จงมี.
    ...จบรัตนสูตร

ขอบคุณครับอ้าย เข้าใจแล้วบาทนี่

สิได้ตั้งหน้าตั้งตาท่อง ให้ได้โดยเร็วครับ เอาใจช่วยผมแหน่เด้อครับ

ก่อนอื่นกะขออนุโมทนาสาธุในการอุปสมบทครั้งนี้ครับ...

การท่องสวดมนต์นี่ถือว่าเป็นการทำสมาธิอย่าง 1 เพราะทำจิตให้สงบ ไม่วอกแวก..บ่ยากดอก แต่ละบทท่อง 3-4 รอบ กะจำขึ้นใจ ..
    บวชดนบ่หละ พรรษา 1 ซะอย่างขี่ล่ายแหมะ..พอดีหละออกพรรษารับกฐินแล้วจั่งอ่านอ่วยเนาะ..

จักสิได้บวชปีนี้บ่ดอกครับอ้าย เบิ่งหลายๆอย่างก่อนครับ แต่กะอยากเตรียมโตไว้ แม่นบ่ทันได้บวชปีนี้กะถือซะว่าเป็นการฝึกสมาธิ

คันได้บวชอย่างน้อยกะต้องให้ได้พรรษหนึ่งครับ ย่อนว่าเป็นลูกชายเดียว

และที่สำคัญ อิพ่อบอกไว้ว่า " คันมึงท่องปาฏิโมกข์บ่ได้ กูบ่บวชให้ดอก"

คึดยากแฮงครับ

ดวงดาว The Star

...เอ้าๆดีๆครับ..ขานนาคได้ สวดมนต์ให้พร-ทำวัตรเช้า-ค่ำ-สวดมนต์-สวดผีได้กะดีคักแล้ว..สวดปาฏิโมกข์นี่ถือว่าสุดยอดของการสวด-การจำครับ..พระที่สวดได้บ่แม่นว่าสิได้สวดโลด ต้องทำเวลาได้พร้อม คือสวดเร็ว-ไม่ค่อยผิด-ผู้ทานไม่ได้บอกยิ่งดี..แต่กะบ่ยากเกินไปดอก.. ปาฏิโมกข์คือศีล 227 ข้อ ของพระที่เป็นภาษาบาลีซื่อๆ..บ่เกินความสามารถของเซียงสีดอก..