วันอาทิตย์ที่ผ่านมาหยุดครับ หมู่เลยชวนไปเที่ยวเมืองเก่าทางยุธยา วัดใหญ่ชัยมงคลวัดนี้เคยไปแล้วเถื่อหนึ่งแต่อยากไปอีก กะเลยจัดเต็มครับ มื้อนั้นตอนไปแดดบ่มีครับ ฮอดเจดีย์กลางถนนแสดงหว่าใกล้แล้ว

เที่ยววัดใหญ่ชัยมงคลทำบุญวัดท่าการ้อง

ฮอดแล้วหละครับ เข้าโบสถ์ไหว้พระทำบุญก่อนครับ (โบสถ์หลังนี้เผิ่นสร้างใหม่ แต่อยู่ในพื้นที่ของโบสถ์หลังเก่าที่สร้างสมัยสมเด็จพระเจ้าอู่ทอง หละกะโบสถ์นี้เคยเป็นหม่องทำพิธีเสี่ยงเทียนของขุนอิทรเทพ ขุนพิเรนทรเทพ หละกะหมื่นราชเสน่หา ช่วงที่สิล้มล้างขุนวรวงศาและท้าวศรีสุดาจันทร์)

เที่ยววัดใหญ่ชัยมงคลทำบุญวัดท่าการ้อง

พระบาทของพระนอน ไผอธิษฐานแล้วเอาเหรียญบาทแปะแล้วบ่ร่วงหล่น คำอธิษฐานสิเป็นคือใจหมาย ญี่ปุ่นหมอนี้แปะแล้วร่วงสุเที่ยวหมอเลยวางไว้ข้างบนสาจั่งแล้วเที่ยววัดใหญ่ชัยมงคลทำบุญวัดท่าการ้อง(เผิ่นบอกมาสั่นดอกหวา ทางนี้กะแปะบ่หล่น แต่อย่าฮู้เถาะหว่าอธิษฐานหยัง)เที่ยววัดใหญ่ชัยมงคลทำบุญวัดท่าการ้องเที่ยววัดใหญ่ชัยมงคลทำบุญวัดท่าการ้อง

เสร็จแล้วกะขึ้นไปไหว้พระเทิ่งเจดีย์ชัยมงคลครับ(ประวัติการสร้างกะรายละเอียดตามรูปข้างล่างนั้นหละครับ) ขึ้นยาก ลงยากยุครับ หรือจะของเถ่าแล้วบุ เที่ยววัดใหญ่ชัยมงคลทำบุญวัดท่าการ้องเที่ยววัดใหญ่ชัยมงคลทำบุญวัดท่าการ้อง

จากวัดใหญ่ชัยมงคลแล้วกะไปวัดท่าการ้องครับบ่านนี้ ย้อนผุร่วมทางอยากพิสูจน์หว่าเป็นตามคำร่ำลือบ่ หว่าห้องน้ำวัดนี้เทียบเท่ากับโรงแรมระดับ4ดาวขึ้นไป แต่ทางนี้บ่สนใจดอก ไหว้พระแล้วกะหาหย่างเบิ่งผุสาวกับตุ๊กตา ตุ๊กตาวัดนี้หลายคักอิหลีปานสวนเด็กเล่นเด็กน้อย :l-

ไผสิเฮ็ดบุญโลง..พกับลุงเลากะได้เด้อครับ ยุทางขึ้นโบถ์นั้นหละ เที่ยววัดใหญ่ชัยมงคลทำบุญวัดท่าการ้องเที่ยววัดใหญ่ชัยมงคลทำบุญวัดท่าการ้อง

ผุร่วมเดินทาง เมียหมู่ หมู่ของเมีย โอ๊ะบ่แหม่น เที่ยววัดใหญ่ชัยมงคลทำบุญวัดท่าการ้อง หมู่ของเมียหมู่ หละกะหลานสาวบ่าวเอง

ขอบคุณบ้านมหาครับสำหรับพื้นที่ในการแบ่งปัน หละกะพี่น้องที่มาส่อยแยงกระทู้ สำหรับข้อมูลของวัดเผื่อไผสิไปเที่ยวกะตามนี้ครับ---------.>http://province.prd.go.th/ayutthaya/watyai.html