หัวข้อ: มองแบบปลง ๆ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

พบปะพูดคุย มองแบบปลง ๆ

คงไม่มีอะไรที่คนใกล้หลัก 5 จะพูดถึง มากไปกว่าการระลึกถึงความหลัง ไม่ว่าจะได้ฟังเพลงที่ในอดีตเราเคยฟังเพลงนี้ หรือเพลงนี้เราเคยฟังในช่วงที่เรามีรักครั้งแรก หรือเพลงนี้เราเคยฟังในช่วงเวลาที่เราอกหักสมัยเมื่อเราเรียนมัธยม

หรือเวลาเรากลับบ้านต่างจังหวัด ต้นไม้ต้นนี้แม่เคยผูกอู่ให้เรานอน ต้นบักแต้ต้นนี้ตอนเด็ก ๆ เราเคยพากันล้อมยิงกะปอม เถียงนาเถียงนี้ตอนสมัยเราเป็นเด็กเลี้ยงควายเราเคยมาพักกินข้าวและนอนเล่นกัน

มองแบบปลง ๆ

ญาติพี่น้องเพื่อนฝูง สังขารร่วงโรยไปตามกาลเวลา บางคนล้มหายตาจากไป เหลือไว้แต่ความทรงจำให้ระลึกนึกถึงกัน ไม่เว้นแม้แต่คนใกล้ชิดของเรา ที่ไม่เคยคิดว่าท่านจะจากไปตามกาลเวลา คือพ่อของผมเอง

มันเป็นความจริงที่ว่าไม่มีอะไรที่เที่ยงแท้และแน่นอน แต่ "ความตาย" เป็นของแน่นอน "ต้นไม้ที่ใกล้ฝั่ง มีหรือหวังอยู่นานได้ วันหนึ่งคงล้มไป ทิ้งฝั่งไว้ให้วังเวง" ต่อให้ต้นไม้ที่ไม่ใกล้ฝั่งก็ยังมีหวังที่จะล้มไป แต่ไม่รู้ว่าจะล้มเมื่อใดเท่านั้นเอง

ผมมานั่งคิด ๆ ดู ในเมื่อเรารู้ว่าเราจะตายอยู่แล้ว แล้วทำไมมนุษย์เราจึงต้องมีการแก่งแย่งแข่งขัน ชิงดีชิงเด่น อิจฉาริษยา ตีรันฟันแทง เพื่อย่นระยะเวลาของความตายให้มันเร็วขึ้น

บางคนถามหาความปรองดองให้เป็นเรื่องใหญ่โต ทั้ง ๆ ที่ความปรองดองอยู่ที่ตัวเรานั่นแหละ หากทุกคน (ตัวเรา+คุณ+คุณ และคุณ) มีใจที่คิดจะปรองดอง มันก็ปรองดองกันได้ แต่ที่มันไม่ได้เพราะทุกคน (ตัวเรา+คุณ+คุณ และคุณ) ยังไม่ตัดอคติทั้ง 4 ออกจากจิตใจ

ผมนั่งอยู่ที่ทำงาน ผมกวาดสายตาไปรอบ ๆ เห็นผู้บังคับบัญชาและเพื่อนร่วมงานนั่งประจำโต๊ะใครโต๊ะมัน กำลังง่วนอยู่กับการจัดทำเอกสารตามที่ตัวเองรับผิดชอบ บ้างก็ร่างหนังสือ บ้างก็รับโทรศัพท์ หน้านิ่วคิ้วขมวด บางคนเจ็บป่วยก็ไม่มีเวลาไปหาหมอ เพราะกลัวงานไม่เสร็จ

ในขณะบางคนก็เดินล้วงกระเป๋าจิบกาแฟ ถามหาหนังสือพิมพ์ทั้งวัน เงินเดือนของท่านที่รับแต่ละเดือน จ้างคนระดับผมได้ประมาณ 5 คน บางคนก็ชะเลียร์ได้ทั้งวันเหมือนกัน แฮ่ม...ส่วนผมก็แสดงละครไปตามบทบาทสมมุติได้ไม่เลวทีเดียว ผมไม่อยากบอกว่าปีนี้ผมได้ 2 ขั้น (อีกแล้ว) :l-

การเป็นเจ้านายหรือลูกน้องคุณค่าของความเป็นมนุษย์ไม่ได้แตกต่างกัน แตกต่างกันที่บทบาทการแสดงเท่านั้น เมื่อเราได้รับบทบาทใด จงแสดงบทบาทนั้นให้สมบทบาท ก็จะทำให้เราสามารถอยู่รอดปลอดภัยในการทำงาน

แต่ "อย่าทำตัวเด่น จะเป็นภัย" เพราะการอิจฉาริษยากันมีทุก ๆ อาชีพ ไม่เฉพาะในที่ทำงานของเรา หรือในชีวิตประจำวัน เพราะมันเป็นพฤติกรรมของมนุษย์ที่ติดตัวมา

บางทีผมเห็นผู้ชายค่อนข้างจะมีอายุ เดินควงสาว ๆ วัยละอ่อนหน้าตาสดใสเดินกระหนุงกระหนิง ผมยังอิจฉาเลย....หันไปมองจนปวดเอ็น........คอ มองแบบปลง ๆ

มองแบบปลง ๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 26-06-2012 at 07:18.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1

ปลงบ่ทันตก..55555

คำโบราณเว้าไว้บ่มีผิดเลย..
    กินของขม(ชาวปั้มฮ่างทั้งหลาย)
    ชมเด็กสาว(หัวงูและหัวพระยานาคทั้งหลาย)
    เล่าควมหลัง(ในสนามอารมณ์)
    นี่หนออนิจจัง.ถึงสิเป็นไม้ใกล้ฝั่ง กะขอเป็นฝั่งแม่น้ำอโนมา
    .บ่มีไผอยู่ค้ำฝา..เกิดมาแล้ว..ที่สำคัญ
    "ขอแค่อย่าใหญ่ย้อนกินเข่า เฒ่าย้อนเกิดดน"
    ปลงบ่ทันตก..55555ปลงบ่ทันตก..55555ปลงบ่ทันตก..55555:,1-:,1-:,1-ปลงบ่ทันตก..55555ปลงบ่ทันตก..55555ปลงบ่ทันตก..55555

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    หัวข้อคือว่า มองแบบปลงๆ...ตอนท้าย คือว่าอีกแบบน้อ ปลงแบบได 555

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    อย่าไปฝืนมันธรรมชาติน่ะความโลภโมโทสันความอยากของมนุษย์เฮานี่หละที่มันพลิกโลกมาแล้ว
    มีตัวอย่างเยอะแยะอ้ายพล.เพราะฉะนั้นผมมีความเห็นที่แปลกจากความคิดผู้อื่นตรงที่ค่อนข้างรับยากสำหรับคนอื่นคือผมสิปล่อยไปตามทางของธรรมชาติครับบางอย่างกะปลงได้บางอย่างยากอยู่ที่ใจ
    บ่สามารถที่สิลืมมันได้หละแหม.แม้แต่ชั่วคราวด้วยซ้ำ(ความคิดส่วนตัวสงวนลิขสิทธิ์)นั่นคือความอยากๆหลายๆอย่างด้วยซ้ำ ฮ่า ฮ่า ฮ่า แค่นี้ก็มีฟามสุกแล้วเด้อ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขย ตระการ
    ดีใจนำเด้ออ้าย สำหรับ 2 ขั้นคับ แต่อย่าลืมเด้อยิ่งสูง ยิ่งหนาวเด้เพิ่นวา

Banned

บล็อก
    4
    ไม่มีอะไร เป็นของเรา
    เพียงยืมเขา เอามาใช้
    สักวันต้อง คืนเขาไป
    อย่ายึดไว้ นี่ของกู..

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    คือสิเลียเก่งเนาะอ้ายทั้งสาวแก่สาวอ่อนผู้กองนายพันนายพลติดกันงอมแงมเลย5555
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อิ่ว สกล
    คนหนุ่มมองข้างหน้าอย่างมีความหวัง คนแก่จะแลหลังด้วยความอาลัย เว้าหยอกเด้อคับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    แม่นละครับคนเฮาทุกคนกะต้องแสดงบทบาทหน้าที่ตามที่ได้รับมอบหมายเนาะครับ(การงาน)...แต่คนผุหนึ่งนี่กะแสดงหลายบทบาทครับ แล้วแต่สถานการณ์ ในที่ทำงานอาจเป็นผู้บังคับบัญชา เป็นผู้ใต้บังคับบัญชา อยู่ในกลุ่มเพื่อนฝูงอาจเป็นหัวโจก...อิอิ พออยู่บ้านแห่งเป็นหลายอย่างครับ เป็นทั้งลูก ทั้งพี่ ทั้งน้อง ทั้งพ่อหรือแม่ ทั้งลุง ป้า น้า อา เป็นหลายอย่างครับ.... แต่บ่ว่าสิอยู่ในสถานะได๋ ขอให้ฮู้จักแบ่งปันจุนเจือกัน ช่วยเหลือ ฮักแพงกัน ซ่ำนี้สังคมกะอยู่อย่างมีความสุขครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มแก่นนคร
    กินเหล้าขม ชมเด็กสาว เล่าความหลัง คือจังคนกำลังสิเถ่าน้อท่านนายพล :l-:b-b

Tags for this Thread