หัวข้อ: นรก-สวรรค์

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63

นรก-สวรรค์

นรก-สวรรค์

"..ใครจะผิดก็ไม่เท่าเจ้าของผิด
    ใครจะดีก็ไม่เท่าเจ้าของดี
    เพราะเจ้าของจะเป็นผู้รับผลแห่งความดีความชั่วของเจ้าของเอง
    แก้ก็แก้เจ้าของเอง
    ต้องให้หมายถึงจุดนี้เป็นสำคัญในการปฏิบัติตัว
    อย่าไปถือเรื่องราวของผู้ใด มาเป็นข้อข้องใจ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ฅนภูค่าว
    นครโคราช บ้านเกิดกาฬสินธุ์
    สวรรค์อยู่ในอก นรกอยู่ในใจ

ขอคำอธิบายเพิ่มเติมแนครับ "ลุงใหญ่" ขอบคุณครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ระพินทร์
    ิปิดหู ปิดตา ปิดปาก....

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    มันกะคงสิประมาณทำดีหรืเฮ็ดหยังลงไปสิสุขหรือว่าทุกข์มันกะสิอยู่ในใจเฮาตลอดครับ

ข้อความเดิม*+++สวรรค์อยู่ในอก นรกอยู่ในใจ

ขอคำอธิบายเพิ่มเติมแนครับ "ลุงใหญ่" ขอบคุณครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    หลวงพ่อท่านบอกให้คนเรารู้จักตัวตนที่แท้จริงเพราะว่าเราทำอะไรตัวเรารู้ดีผิดถูกตัวเรายอ่มรู้อันลมปากของคนอื่นเมื่อเขาพูดจบเราก็ทิ้งตรงนั้นอย่าเอามาใส่ใจเราแบบนี้รึเปล่าความหมายก็คงอยู่ที่ตัวเราเนาะ:*-:*-

เอ เข้าใจว่า "สวรรค์อยู่ในอก นรกอยู่ในใจ"คือ จะดีจะชั่วเรารู้ดีด้วยตัวเราเอง ถ้าเราทำดีเราก็มีความสุขเหมือนได้อยู่บนสวรรค์
    ถ้าเราทำผิดหรือชั่ว แม้คนอื่นไม่รู้ แต่ตัวเรารู้ เราก็จะคอยระแวง ว่าจะมีใครมารู้ความไม่ดีของเรา เราก็จะไม่มีความสุข เหมือนตกอยู่ในนรกตลอดเวลาค่ะ ไม่ใช่ก็ไกล้เคียงเนาะลุงใหญ่
    LET IT BE...

Tags for this Thread