หัวข้อ: การบริหารเงินของลูกเทวดา

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

เยี่ยมมาก การบริหารเงินของลูกเทวดา

หลาย ๆ ครั้งที่คิดอยากจะทำอะไร อยากจะได้อะไร ก็ทำไม่ได้ดั่งใจหวัง เพราะขาดสภาพคล่องทางด้านการเงิน ส่วนผู้ที่มีสภาพคล่องทางด้านการเงินรู้สึกว่าจะสะดวกสบายทุกอย่าง

"เรามีรายได้จากเงินเดือน ฉะนั้นเราต้องเก็บเงินจากเงินเดือน" คือคำพูดของท่านผู้ใหญ่ที่ผมเคารพนับถือพูดกับผมทุก ๆ ครั้ง ที่ผมไปอวยพรท่านเนื่องในเทศกาลปีใหม่ แต่ผมก็ทำไม่ได้สักที

ตอนลูกชายผมเป็นเด็ก ผมมักจะบ่นกับภรรยาของผมให้ลูกได้ยินเสมอ ๆ ว่า "ทำอย่างไรเงินเราจะถึงสิ้นเดือน...เราจะเอาเงินที่ไหนให้ลูกไปโรงเรียน" เป็นเรื่องจริงด้วย และเป็นกุศโลบายให้เขารู้จักประหยัดด้วยอีกทางหนึ่ง

ทุก ๆ เย็น หลังจากกลับมาจากโรงเรียน เขาจะหยอดกระปุกออมสิน พอถึงสิ้นเดือนก็นำเงินเหรียญมาแลกใบละร้อยและพกติดกระเป๋า เขาบอกว่าเวลาล้วงกระเป๋ามาซื้อของ เพื่อน ๆ เห็นใบละร้อยแล้วเท่ห์ดี การบริหารเงินของลูกเทวดา

มีอยู่ครั้งหนึ่งช่วงปลายเดือน ผมยังจำได้ไม่เคยลืม แม่ผมป่วยต้องเข้าโรงพยาบาล ผมยืมเงินลูกชาย 600 บาท เพื่อเดินทางกลับบ้านไปเยี่ยมแม่ที่ จ.ชัยภูมิ ขากลับกรุงเทพฯ ก็ยืมเงินพี่สาวกลับ การบริหารเงินของลูกเทวดา

...........

วันที่ลูกชายผมได้รับเงินเดือนตกเบิก ลูกชายบอกผมว่า "พ่อครับผมจะซื้อรถมอเตอร์ไซต์ เพราะหากไม่ซื้ออะไรไว้ ก็คงจะเอาเงินไปกินเที่ยวหมดไปเฉย ๆ" ซึ่งผมก็เห็นด้วยส่วนหนึ่ง แต่ก็ถามเหตุผลและความจำเป็น ปรากฎว่าเหตุผลน่าฟัง จากบ้านพักไปที่ทำงานหลายกิโลเมตร....ผมอนุญาต...เพราะไม่ใช่เงินผม :l-

การบริหารเงินของลูกเทวดา

สองเดือนต่อมา.....

"พ่อครับผมอยากได้รถจักรยาน เพราะรถมอเตอร์ไซต์เปลืองน้ำมัน อีกอย่างมีคนใช้เยอะผมกลัวรถพัง และที่สำคัญเป็นการออกกำลังกายไปในตัวด้วย"....ผมเริ่มฟังไม่ค่อยได้ยินเพราะเป็นเงินผม :l-

แต่ก็แงะกระปุกออมสินซื้อให้ เพราะในชีวิตไม่เคยให้สิ่งของลูกชายชิ้นใหญ่ ๆ สักที แม้เดือนนี้จะอดมื้อกินมื้อสักเดือนก็ยอม การบริหารเงินของลูกเทวดา

การบริหารเงินของลูกเทวดา

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ผมไปที่ จ.ชลบุรี ได้พบกับลูกชาย ผมยื่นคำถามว่า"ลูกมีวิธีบริหารเงินเดือนอย่างไร ?"... ทั้ง ๆ ที่ในชีวิตรับราชการของผมเอง ผมไม่เคยทำบัญชีค่าใช้จ่าย หรือไม่ค่อยสนใจเรื่องการเก็บออมเท่าไหร่นัก เพราะมันเป็นเงินเดือน (ใช้ให้หมดเป็นเดือน ๆ) การบริหารเงินของลูกเทวดา

"อ้อ...หลังจากหักค่างวดมอเตอร์ไซต์แล้ว ผมก็เปิดบัญชีอีกธนาคารหนึ่ง หักฝากเดือนละ 500 บาท และผมก็มีกระปุกออมสิน ผมจะหยอดวันละ 10 บาท ครับพ่อ หากเดือนไหนรู้สึกว่าเงินเดือนจะไม่พอใช้ ผมก็จะรับจ้างเวร นอนที่กองร้อยและกินข้าวที่โรงเลี้ยงกับทหารครับ...555" ลูกชายอธิบายพร้อมกับหัวเราะ ในมือถือกระปุกออมสินทรงสูงและสมุดบัญชีธนาคารให้ผมดู...ผมรู้สึกตื้นตันใจอย่างบอกไม่ถูก การบริหารเงินของลูกเทวดา

ผมเอามือลูบหัวลูกเบา ๆ "เยี่ยมมากลูก...สุดยอดมาก เก็บให้ได้เยอะ ๆ นะลูก คนที่มีเงินเดือนเยอะ ๆ (แต่ไม่เหลือ) สู้คนที่มีเงินเดือนน้อย ๆ และมีเงินเก็บเยอะ ๆ ไม่ได้หรอก"...ผมจำเขามาพูด :l-

"ผมจะเก็บเงินซื้อรถปิคอัพ พาพ่อกับแม่ไปเที่ยวและไปทำบุญครับ" ลูกชายพูดต่อ

"อืม..ค่อยว่ากันลูก ขอให้มีเงินเถอะ เพราะทุกวันนี้น้ำมันก็แพง รถราก็เยอะ อุบัติเหตุในแต่ละปีก็มีมาก ถ้ามีรถไหนจะค่านั้นค่านี้จิปาถะ ฯลฯ" ผมยกเหตุผลต่าง ๆ นา ๆ ขึ้นกล่าวอ้าง

เปล่า...ไม่ใช่ไม่อยากได้..... แต่เป็นเพราะยังขาดปัจจัย...อีกอย่างผมถือคติที่ว่า.-

"หลับไปด้วยความหิว ดีกว่าตื่นขึ้นมาเป็นหนี้" การบริหารเงินของลูกเทวดา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 11-07-2012 at 18:33. เหตุผล: แก้คำพิมพ์ผิด

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ งูเขียวหางไหม้
    เป็นตาอิจฉาเนาะ คือเลี้ยงลูกได้ดีแท้ :l-

Moderators สัญลักษณ์ของ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    บล็อก
    30
    ไดอารี่ของอ้ายพล มีน้ำตาน้อยๆ
    เหมือนตอนเป็นเด็กที่บีมาอยู่กับแม่
    แม่บีเคยถามว่า
    บี เสียใจไหมที่เราไม่เหมือนคนอื่น
    เสียใจไหมที่บางปีลูกมีชุดนักเรียนเก่า บางปีแม่ไม่ซื้อกระเป๋าให้
    เสียใจไหมที่บ้านเราเก่า ไม่มีรถขี่เหมือนคนอื่น
    เสียใจไหม ที่แม่ไม่เคยเลยที่จะพาหนูไปเที่ยวเพราะเรามีสิ่งที่จำเป็นมากกว่า
    ลูกรู้ไหมที่เราไม่มีบางอย่าง แต่วันที่ลูกโตขึ้นลูกจะมีทุกอย่าง แม่ขอโทษนะแต่แม่ทำดีที่สุดแล้ว

สิ่งที่แม่บีให้คือ บทเรียนที่ชื่อว่า อดทนค่ะ
    ขอบคุณไดอารี่และความเป็นพ่อและแม่ที่ยิ่งใหญ่ของพี่ทั้งสอง
    ขอให้ลูกชายของพี่ประสบความสำเร็จเพราะความดีค่ะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนจนผู้ยิ่งใหญ่
    สารคามคือหม่องอยู่
    ขอตีความคำว่า ลูกเทวดา
    1 ลูกเป็นเทวดา
    2 เป็นลูกของเทวดา
    3 ทั้ง2ข้อคือ เทวดา

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ตอนนี้ก็หัดเก็บซ่ะอ้ายพล ยังเก็บทันยุดอก เพิ่งจะเข้า 50 แม่นบ่
    อายุ 60 กว่าๆก็ได้รถเก๋งเอาไว้ขับกลับชัยภูมิ อิ อิ อิ

ปุ้ยก็พยายามคือกัน คิดจะกลับไทยครั้งใดก็เสียดายเพราะยังไม่รวยพอที่จะใช้จ่ายเต็มที่ ฮือๆๆๆ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    เป็นคำสอนง่ายๆ ..แต่กะกินใจเนาะครับอ้าย ดีใจนำอ้ายพลที่ได้ลูกชายที่เป็นคนฮู้ครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ดีๆๆๆครับ มีลูกใหญ่แล้วเป็นคนดี จักเก็บจักออม บ่อเืดือดร้อนพ่อแม่ ..
    อ้ายพลกะซำบายละบัดนี้ สนุกเลาะ555 ...

ผมกะแอบอิจฉาชีวิตอ้ายพลคือกัน อยู่แบบสมถะได้
    หมู หมา กา ไก่ บ่อเลี้ยง..
    ต้นไม้บ่อปลูก...
    รถต่างๆทุกชนิด บ่อซื้อขับ...
    เหล้าบ่อกิน ยาบ่อสูบ น้ำบ่ออาบ...555 อันนี้เว่าเล่นเด้อครับ..
    แต่กะอยู่แบบมีความสุข เขาเอิ้นว่าความอยากบ่อหลาย(กิเลส)
    โดยฐานะ กำลัง สามารถสิเซื้อหาได้ทุกอย่า..

หรือว่าสิเริ่มมีความอยาก ตอนเฒ่านี้บ้อ (กิเลสกะหลาย)5555

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    5555 คนตระการสันใหญ่....สาธุเด้อ...สามารถซื้อได้ทุกอย่างพะนะ

กิเลสบ่ค่อยหลายปานใด๋ดอก แต่ความอยากเริ่มสิเพิ่มทวีแมะน้อง...ก๊ากกกกก

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขย ตระการ
    นี้ละครับเขาเอิ่นวา "ลูกไม้หล่นบ่ไกลต้น" สุดยอดดด..ทั้งลูกทั้งพ่อน้อครับ
    เทียบกับผมแล้ว ตอนนี้กะ 30 กว่าๆมีหนี้สินเป็นล้าน เหมื่อยหลายแต่กะต้องทนต่อไปเพราะวากิเลสจะของมันหลายโพดครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    เห็นครอบครัวบ่าวพล พระยาแลเพิ้นมีความสุขหลายๆๆยุเบิ่งแล้วกะถือว่ามีความอบอุ่นถึงสิบ่รวยแต่กะบ่ขัดสนลำบากเนาะอยากไปใสกะได้ไปคือมีเวลาสองคนเพิ้นกะพากันไปวัดทำบุญทำทานเนาะกะน่าเอาเป็นแบบอย่างยุสำหรับผุมีครอบครัวกะด๋าย:*-:*-

Tags for this Thread