หัวข้อ: ภาพเล่าเรื่อง แมนจู บาร์เบอร์

Moderators สัญลักษณ์ของ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    บล็อก
    30

เกาทัณฑ์ ภาพเล่าเรื่อง แมนจู บาร์เบอร์

ภาพเล่าเรื่อง แมนจู บาร์เบอร์

ทำไมชายจีนต้องไว้ผมเปีย?

ผมเปียน่าจะเป็นสิ่งที่คู่กับผู้หญิงไม่ใช่ผู้ชาย
    เพราะถ้าเห็นผู้ชายไว้ผมเปียยาวๆคงจะเป็นเรื่องที่ตลกพอสมควร
    แต่ในช่วง พ.ศ.2187 เป็นต้นมา ชายจีนต่างก็โกนผมทิ้ง
    เหลือไว้แต่ผมที่จะถักเป็นผมเปียยาวๆ
    อย่างที่ท่านผู้ฟังอาจจะเคยเห็นในภาพยนตร์จีน
    ทำไมจึงเป็นเช่นนั้น วันนี้จะนำเรื่องนี้มาเล่าสู่กันฟังค่ะ

ก่อนสมัยราชวงษ์ชิง ชายจีนที่เป็นชาวฮั่นไม่มีใครไว้ผมเปียเลย
    พอชาวแมนจูเข้ามายึดครองแผ่นดินจีน
    จึงมีการบังคับให้ชาวฮั่นไว้ผมทรงเดียวกับชาวแมนจู
    โดยมีคำสั่งประกาศว่า “ไว้ผมไม่ไว้หัว ไว้หัวไม่ไว้ผม” ใครไม่ปฏิบัติตาม โทษตายสถานเดียว
    คำสั่งนี้ทำให้การเข้ามาปกครองแผ่นดินของจักรพรรดิแมนจูตัวเอ๋อกุ่น

ในระยะแรกๆนั้นต้องประสพปัญหาความวุ่นวายเป็นอันมาก
    จึงต้องประกาศยกเลิกคำสั่งการบังคับชาวฮั่นโกนผมแล้วไว้เปียเหมือนกับชาวแมนจู
    ทั้งๆที่เพิ่งดำเนินการไปได้เพียงเดือนเดียวเท่านั้น

แต่พอประชาชนเลิกก่อความวุ่นวาย สังคมเริ่มสงบสุข
    ในปีถัดมาพ.ศ.2188 ตัวเอ๋อกุ่นได้ออกคำสั่งบังคับประชาชนทุกคนต้อง
    ไว้ผมทรงเดียวกับชาวแมนจูอีกครั้ง
    โดยบังคับให้ทุกคนปฏิบัติตามคำสั่งภายใน 10 วัน
    ใครไม่ปฏิบัติตามก็ตัดหัวทิ้งและถือว่าเป็นคนทรยศ ไม่ซื่อตรงตัวเอ๋อกุ่น
    ปัญหานี้จึงกลายเป็นปัญหาทางการเมืองอย่างรุนแรง ไม่ใช่แค่เรื่องทรงผมเท่านั้น

การกลับมาประกาศคำสั่งให้โกนผมไว้ผมเปียในครั้งนี้
    ทำให้มีการต่อสู้ฆ่าฟันระหว่างประชาชนชาวฮั่นกับทหารแมนจูอย่างรุนแรง
    บางเมืองใช่เวลาเพียง 3 วัน มีคนตายเกือบถึงสองแสนคน
    บางเมืองไม่มีใครยอมจำนน ก็ถูกฆ่าตามเรียบทั้งเมืองเลยทีเดียว

การโกนผมไว้ผมเปียนั้น ลักษณะของทรงผมจะเป็นการโกนผมเกือบหมด
    เหลือแค่ผมตรงกลางหัวขนาดประมาณเหรียญกษาปน์ทองแดง 1 เหรียญเท่านั้น
    แล้วก็ถักเป็นผมเปียยาวๆลงมาเหมือนกับหางหนู
    ถ้าใครโกนผมเหลือไว้มากกว่าขนาดเหรียญกษาปณ์ทองแดง
    ก็จะต้องโดนตัดหัวทิ้ง
    ชายชาวฮั่นจึงรับไม่ได้กับการที่ต้องโกนผมทิ้งเกือบทั้งหัวขนาดนั้น

พอมาถึงในช่วง พ.ศ.2342 ทรงผมเปลี่ยนไปเล็กน้อย
    จากแต่ก่อนที่เหลือผมไว้ขนาดเหรียญกษาปณ์ทองแดง 1 เหรียญ
    เปลี่ยนเป็น 4 -5 เหรียญ ผมเปียจึงดูใหญ่ขึ้นมาหน่อยคล้ายกับหางหมู
    หลังจากนั้น 100 ปี ขนาดของผมเปียใหญ่และหนามากกว่าเดิมมาก
    เพราะโกนแค่ผมครึ่งหัวด้านหน้าออก เหลือผมด้านหลังครึ่งหัวไว้ถักผมเปีย
    ลักษณะของผมเปียก็จะคล้ายๆกับหางงู
    ซึ่งทรงผมอย่างหลังนี้ ปัจจุบันนี้เรายังได้เห็นจากภาพยนตร์จีนหลายๆเรื่อง
    คงจะนึกภาพออกได้ใช่ไหมคะ

ช่วงที่ราชวงศ์ชิงปกครองแผ่นดินจีน
    การไว้ผมเปียของชายจีนจึงเป็นสัญลักษณ์ของการถวายความจงรักภักดี
    ซึ่งตรงต่อราชวงศ์ชิง ถ้าใครตัดผมเปียทิ้ง
    ก็หมายถึงการเป็นปฏิปักษ์หรือการปฏิวัตินั่นเอง
    พอมาถึงปลายศตวรรษที่ 19 ประชาชนเริ่มมีความคิดเป็นประชาธิปไตยมากขึ้น
    โดยเฉพาะหลังจากการปฏิวัติซินไห่ (พ.ศ.2454 )
    โดยมีซุนยัดเซ็นเป็นผู้นำได้รับชัยชนะแล้ว
    ก็ได้ประกาศให้ทุกคนตัดผมเปียทิ้งภายใน 20 วัน
    ด้วยเหตุนี้สัญลักษณ์ของราชวงศ์ชิง ก็คือการไว้ผมเปีย เป็นเวลาสองร้อยกว่าปี
    จึงได้หมดไปจากสังคมจีน

ไม่น่าเชื่อเลยนะคะว่า การไว้ผมเปียหรือตัดผมเปียทิ้ง
    จะมีผลกระทบต่อชีวิตคนจำนวนมหาศาลถึงเพียงนี้
    เหตุผลสำคัญของเบื้องหลังการไว้ผมเปีย
    คือการใช้อำนาจที่มีผลกระทบต่อจิตใจ ของผู้คนนั่นเอง

โดยกนกพร ศรีญาณลักษณ์
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน; 13-07-2012 at 17:59.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ขอบคุณครับน้องบีที่เอาเรื่องดีๆมาเล่าสู่ท่านผู้ที่สนใจได้รับทราบหรือรับรู้นะครับ
    ลุงใหญ่ยังมีความคิดตลอดเวลานะว่าการที่จะตัดผมนั้นไม่ใช่อย่างที่คิดไว้เลยครับ
    มีที่มาที่ไปยาวนานมากขอบคุณอีกครั้งครับ

Tags for this Thread