หัวข้อ: เฮ้อ..ทำไมจึงไม่มีแฟน

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

เยี่ยมมาก เฮ้อ..ทำไมจึงไม่มีแฟน

"ทำไมผมจึงไม่มีแฟน ?" คือคำถามที่หลาย ๆ คนตั้งคำถามกับตัวเอง และคนรอบข้างก็มาบ่นกับผม ทั้ง ๆ ที่เขามีความพร้อมทุกอย่างแต่หาแฟนไม่ได้ เพราะอะไร ?

ถ้าจะโยนไปให้เป็นเรื่องของบุพเพสันนิวาส ดูเหมือนจะตอบง่ายไป เอาเป็นว่าทุกอย่างมีเหตุและผลในตัวของมันเอง คือท่านอาจจะจีบสาวไม่เป็น หรือจีบเป็นแต่ไม่มีลีลา ภาษาอีสานบ้านเราเรียกว่า "บ่มีโต่งโต่ย" คือคิดจะจีบก็จีบ แซวไปเฉย ๆ บางทีทางสาวเจ้าก็คิดว่าเขาคงไม่มีความจริงใจ

ผมได้แต่งงานกับภรรยาผม ผมไปนั่งคุยกับพ่อของภรรยา "พ่อครับผมรักลูกสาวพ่อ ผมจะเอาผู้เฒ่าผู้แก่มาสู่ขอ พ่อจะเอาสินสอดทองหมั้นประมาณเท่าไหร่ครับ" เฮ้อ..ทำไมจึงไม่มีแฟน

พ่อตาผมหัวเราะสนั่นทุ่ง ก่อนที่จะบอกว่า "โอ้..ใจเย็น ๆ ลูกให้ผู้เฒ่าผู้แก่มาคุยกันดีกว่ามั้งลูก" :l-

ผมได้ติดตามพฤติกรรมของเพื่อนร่วมงานถึงสาเหตุที่เขาไม่มีแฟน ไม่ว่าจะเป็นการทำงาน โต๊ะทำงาน การจัดเก็บเอกสาร รวมไปถึงการจัดเก็บสิ่งของในบ้าน ก็พอจะถึงบางอ้อแล้วว่า ถ้าผมเป็นผู้หญิง ผมก็ไม่เลือก เฮ้อ..ทำไมจึงไม่มีแฟน

บางคนมีกลิ่นตัวและกลิ่นปากแรงมาก เวลายิ้มฟันเหลือง มีเศษอาหารติดอยู่ที่ฟัน หรือมีหินปูนเกาะ บางทีมีตะไคร้น้ำจับอยู่ที่ฟันเขียวปี๋ ซึ่งสิ่งนี้ลดเสน่ห์ของเราลงไปถึง 90 เปอร์เซ็นต์ทีเดียว

เวลารับประทานอาหาร ดึงเศษอาหารที่ติดอยู่ที่ฟันออกมาเคี้ยวหมับ ๆ หนวดเคราไม่รู้จักโกน หรือมีขนจมูกและขี้มูกซึ่งทางอีสานบ้านเราเรียกว่า "ขี้ดัง" โผล่ออกมา รายละเอียดเล็ก ๆ น้อยเหล่านี้พึงระวังไว้ครับ

คนที่มีฟันขาวสวย จัดเรียงแบบเป็นระเบียบ ริมฝีปากจิ้มลิ้ม เวลาพูดจาสนทนาไม่มีกลิ่นปาก ยืนอยู่ใกล้ ๆ ได้กลิ่นหอมของกลิ่นกายโชยออกมาช่างยั่วยวนและดึงดูดใจ เห็นจะดูดีมีภาษีกว่าเป็นอันดับแรก ส่วนเรื่องหน้าตาสวยไม่สวยเป็นอันดับรอง รวมทั้งกิริยามารยาท ความเป็นสุภาพบุรุษ สุภาพสตรี ต้องอาศัยระยะเวลาครับ

สรุปคือ...สะอาดสะอ้าน ดูดีเข้าไว้ มีชัยไปกว่าครึ่งครับ แม้เราจะไม่หล่อไม่สวยก็ตาม ส่วนองค์ประกอบอื่น ๆ เป็นประเด็นหลังครับ เฮ้อ..ทำไมจึงไม่มีแฟน

-----------------------------

/////////////พล พระยาแล/////////////

เฮ้อ..ทำไมจึงไม่มีแฟน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 13-07-2012 at 07:16.

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    แรกเลยเพื่อให้สาวเกิดความประทับใจ
    ครั้งแรกที่เห็นเตะลูกกะตาป๊าบบบ
    ดูดี เท่ห์ สะอาด สุภาพ
    4 อย่างนิ ถ้าบ่มีสักข้อ
    ก็บ่เกิดความประทับใจแรกเห็น
    บ่สานต่อ จำไว้เด้อ อิ อิ อิ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวหัวเขียง
    ใจกล้า ปากว่า มือถึง
    แต่ที่สำคัญ มีตางค์ เป็นใช้ได้
    ผมไม่ได้ดูถูกผู้หญิงนะครับ...มันเป็นเรื่ิงจริง...ครับพี่น้อง

คุณเคยได้ยินกันไหม
    ขี้เหร่ถูกตาสาว
    ผู้เฒ่ากับสาววัยทีน
    และอีกมากมาย
    น่าคิดครับน่าคิด

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    มันก็บ่เป็นหมดทุกคนดอกท่านบ่าวหัวเขียง
    ดูเป็นไม่ใช่นิว่าผู้หญิงคนไหนหน้าเงิน และหน้าปกติ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    พ่อใหญ่นี้เว้าถึกเบิดทุกอย่าง
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

Banned

บล็อก
    4
    หญิงชายถูกสร้างให้มาคู่กัน แม้แต่คนพิการหูหนวกตาบอดก็ยังมีแฟน ส่วนคนที่ยังไม่มี ที่เจอคงเป็นคนที่ยังไม่ใช่สำหรับเรา หรือเราไม่ใช่สำหรับเขามากกว่า ปัจจัยภายนอกก้อาจจะมีส่วนช่วยได้บ้าง แต่ไม่ใช่ทั้งหมด

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ cute
    เป็นเรื่องเป็นราวเป็นข่าวคราวกันขึ้นมา
    พวกที่เห็นจุดอ่อนของมนุษย์ตรงนี้ก็เลยเอามาเขียนโปรแกรมหาคู่เปิดให้เข้ามาเล่นกันในโลกออนไลน์ รับเงินเข้ากระเป๋าหลายบาทเลยทีเดียวครับ
    ยกตัวอย่างเช่น เวปThailovelinks.com หรือ เวปอื่นๆอีกมากมายทั้งไทยและเทศครับ เวลาเข้าไปเล่นก็จะมีข้อมูลพื้นฐานออกมายั่วกันก่อน เสร็จแล้วสนใจคนไหนถ้าอยากจะเข้าไปติดต่อสัมพันธ์มากขึ้นไปอีกก็ต้องเสียเงินสมัครสมาชิก 49 บาท ต่อเดือน แล้วคนเข้ามาเล่นเป็นแสนเป็นล้านคน กลายเป็นช่องทางทำเงินให้กับคนเขียนโปรแกรมได้เป็นอย่างดีทีเดียวครับ..แต่ก็ต้องระมัดระวังกันด้วยน่ะครับกับการใช้บริการออนไลน์..เคยมีข่าวคุณครูผู้หญิงท่านหนึ่งใช้บริการหาคู่ออนไลน์กับชาวต่างชาติ แล้วนัดพบเจอกัน ปรากฏว่าเป็นคนละคนกับรูปที่โพสต์ไว้ เลยโดนหลอกและถูกฆ่าตายในที่สุดเป็นข่าวลงหนังสือพิมพ์ดังอยู่พักหนึ่งครับ..ถ้าใครเป็นนักอ่านข่าวคงเคยพอได้ยินบ้างครับ....ดีทีสุดก็คือ...คิดดีพูดดีปฏิบัติดี....และช่วยเหลือสังคมสงเคราะห์กับผู้ที่ลำบากกว่าเรา...หมั่นทำกรรมดีไว้...วันหนึ่งบุพเพสันนิวาสก็จะมาหาเราเองตามอานิสงค์แห่งกรรมดีที่เราทำไว้ครับ

:l-:l-:l-:,1-:l-:l-:l-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวหัวเขียง
    คุณ pui.lab ครับ คำได๋เว้าไปคั่นบ่ถืก กะ ขอโทษ เด้อครับ

เว้าเล่นซื่อๆ(แต่แฝงด้วยฟามจริงนะจะ๊)

อันที่จริง...ผมเรียบร้อย...ตาฮักนำเด้...แค่แซวอ้ายเพิ้น

ปล.ให้เกียรติแม่หญิงทุกคน

บ่าววีโก้
    Guest
    ขยันอดทนเข้าหาผู้หลักผู้ใหญ่อ่อนน้อมถ่อมตนไปมาลาไห้วมีชัยไปกว่าครึ่งครับ:l-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อีหยังสิปานนั้น
    ผมเคยคิดวาสิบ่มีแฟน บ่ เอาเมีย เพราะหยังวาติคับ
    เพราะผมเคยเห็นคนข้างบ้าน ทะเลาะตบตีกันสุมื้อ บางเทื่อ
    กะตั้งคำถามกับตัวเองไปต่างๆนาๆ แต่กะยอมแพ้ เมื่ออยู่ตัวคนเดียว
    และไกลบ้าน

Tags for this Thread