หัวข้อ: คุกกี้ตัวหนอน

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

คุกกี้ตัวหนอน

"คุกกี้ตัวหนอน"
    สูตรนี้น้องอิ๊ทได้มาจาก "ครัววังไกลกังวล" นะคะ ขอขอบพระคุณที่มาของสูตร และอาจารย์ที่สอนวิธีทำด้วยค่ะ ลูกค้าที่ได้ชิมบอกว่าอร่อยมาก
    ส่วนผสมค่ะ
    ๑) แป้งสาลีอเนกประสงค์ ๕๐๐ กรัม
    ๒) ผงฟู ๑/๒ ช้อนชา
    ๓) เนยสด ๑๕๐ กรัม
    ๔) เนยขาว ๑๐๐ กรัม
    ๕) เกลือป่น ๑/๒ ช้อนชา
    ๖) น้ำตาลไอซิ่ง ๑๕๐ กรัม
    ๗)กลิ่นบัตเตอร์มิลล์ครีม ๑/๒ ช้อนชา
    ๘)ไข่ไก่ ๑ ฟอง
    ๙) สับประรดกวน ๑/๒ กิโลกรัม

วิธีทำค่ะ
    ๑) ร่อนแป้งสาลีอเนกประสงค์และผงฟูพักไว้
    ๒) ตีเนยสด เนยขาว เกลือป่น ให้อ่อนตัว เติมน้ำตาลไอซิ่ง ไข่ไก่ และกลิ่นบัตเตอร์มิลล์ครีม ตีต่อจนส่วนผสมขึ้นฟูเล็กน้อย
    ๓) ใส่แป้งลงในเนยที่ตีไว้ ตีต่อจนส่วนผสมเข้ากัน
    ๔) นำแป้งมาแบ่งชั่งก้อนละ ๑๐๐ กรัม
    ๕)ตัดแบ่งเป็นก้อนให้ได้ประมาณ ๑๔ก้อนเท่าๆกัน
    ๖)กดแป้งให้แบน ใส่สับประรดกวน ห่อให้ไม่เห็นสับประรด
    ๗)กดลงบนพิมพ์ครองแครง
    ๘)นำไปอบที่อุณหภูมิ ๒๐๐ องศาเซลเซียส นาน ๑๓ นาที
    ๙)พอเห็นสีเหลืองนวล ก็เอาออกจากเตา พักให้เย็น บรรจุหีบห่อ

ให้ทำตามภาพเลยค่ะ
    ตีแป้งให้เข้ากัน

แล้วใช้มือเคล้าแป้ง

ชั่งให้ได้ก้อนละ ๑๐๐ กรัมค่ะ

ใส้สับประรดที่เตรียมไว้

ปั้นแป้ง ทำให้แบน และใส่ใส้สับประรดไป

กดลงบนพิมพ์ครองแครง

ใส่ถาดอบ

นำเข้าเตาอบ ๒๐๐ องศาเซลเซียส ๑๓ นาที

พักบนตะแกรงให้เย็นพออุ่นๆ

เสร็จแล้วหน้าตาน่ารับประทาน

แพ็คใส่ถุงและปิดปากถุงให้สนิท

รสอร่อย หอมหวาน มันค่ะ
    ขอบคุณสำหรับพื้นที่ให้แบ่งปันค่ะ

ว้าว ขอบใจน้องหลายๆสำหรับสูตรเด้อค่ะ ทำเป็นของฝากช่วงปีใหม่คริสมาสต์ทางนี้พอดีเลยค่ะ พี่กวนสัปะรดไว้นานแล้วพอดี ยังบ่มีไอเดียเฮ็ดหยังต่อ ได้ใช้กับสูตรนี้พอดีเลยค่ะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน; 28-11-2012 at 04:58.
    LET IT BE...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    น่ากินคือกันเนาะเป็นตะอยากหัดทำลองเบิ่งยุคุ๊กกี้ตัวหนอนคือสิบ่ยากถ้ามีเวลาสำหรับสาวรอ้ยหมื่นพันไมล์เอ็ดมื้อได๋กะเอามาฝากแหน่เด้อจ๊ะ

คุณณัท บ่มีพิมพ์หอยแครงค่ะ เคยเห็นแม่ใช้ช้อนส้อมแทนได้เดี๋ยวจะลองดูค่ะ อาจจะบ่สวยเท่าพิมพ์หอยแครงเนาะค่ะ :)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน; 28-11-2012 at 05:03. เหตุผล: อ้ากก สะกดผิดค่ะ T T
    LET IT BE...

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28
    สับประรดกวนน่าทานมากค่ะพี่หน่อย
    อิ๊ททำช่วงแรกๆ กวนเองเหมือนกัน รสชาติอมเปรี้ยว ลูกค้าติ ขอหวานนิดนึง
    แต่ปัจจุบันใช้สบประกวดสำเร็จ สะดวกดีค่ะ
    ถ้าไม่มีพิมพ์ครองแครงอาจจะใช้ตะแกรงพลาสติกที่เป็นซี่ๆๆ ก็ได้ค่ะ
    ส่วนซ้อมคงต้องพิสูจน์กันค่ะ สู้ๆ พี่หน่อยมีฝีที่มืออยู่แล้วค่ะ:l-

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์
    เอื้อยสาวฯ ผมเหมาสองถงครับ แต่เปลี่ยนลายเป็นหนอนโตใหม่ได้บ่ แมงบ้งหานกะได้
    ลายนี้ผมว่ามันคือคูลู...ซั่นดอก

ขอบคุณขั้นตอนและวิธีทำครับ ขอให้ขายดีๆ เด้อ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ถุงเท่าไหร่จ้า เหมาหมดเลยได้บ่จ้า

บล็อก
    28
    สำหรับใครบางคนที่พิเศ้ษพิเศษ ให้ฟรี ไม่คิดตังค์สักกะบาทจร้า

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ส่งมาเด้อ ที่อยู่ลืมแล้วบ่ล่ะ คนพิเศษ นั่นแหม สิไปกินนวนครกะได้...5555

Tags for this Thread