หัวข้อ: เหนื่อย เหงา ท้อ เสียใจ คือนิสัยที่ควรจะเลิก..ใช่ไหม..

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ น้องป้อม

เหนื่อย เหงา ท้อ เสียใจ คือนิสัยที่ควรจะเลิก..ใช่ไหม..

.....เหนื่อยแท้หนอหัวใจเอ๋ยจักสิคิดอีหยังหลายแท้มีหลายเรื่องหลายราว..บ่รู้วาสิเริ่มจากจุดได๋หนอนิ...เหนื่อยใจหลายเรื่องยังมีมากมายหลายอยากที่จะต้องทำแต่เป็นหยังหนอถึงเคลียบ่แล้วจังเทือใจเอ๋ย..
    ..เหนื่อย..เหนื่อยกับการรอ..รอว่าวันไหนจะถึงวันของเรา..(วันที่เราจะตั้งต้นตั้งตัวกับชีวิตได้สักกะที...เหนื่อยจริง...เหนื่อยใจไม่รู้ว่าเหมื่อไหร่จะลืมได้ไอ้เรื่องบอว่าจบหนะพูดได้เร็วนักแต่ยักไม่คิดที่จะถามหัวใจว่าจะจบหรือเปล่าแปลกนะคนเรามีคนที่รักหนะดันไม่ชอบ..แต่กลับไม่ชอบคนที่ไม่รักเรา...แล้วเป็นไงละผลที่ตามมา...เจ็บไหมละหัวใจ...แล้วใครละทำถ้าไม่ใช่ตัวเองทำตัวเองเจ็บ...
    ....เหงา เหงากับการที่จะอยู่คนเดียว เหงาเพราะว่าไม่มีใครหรือเหงาเพราะอะไรก็ช่าง อย่าไปสนใจเลย..เอาเวลาที่เหงาไปหาทำอะไรที่ให้ตัวเองมีความสุข ลืมทุกสิ่งทุกอย่างที่ทำให้เกิดความเหงา ปลอยมันทิ้งไปเริ่มคิดหาสิ่งที่มันดีกับชีวิตตัวเิองดีกว่า..อย่ามาเสียเวลา้้เลย..
    ......ท้ิิอ..ท้ิอในเรื่องที่ตัวเองทำแล้วไม่ค่อยจะประสบความสำเร็จสักเท่าไหร่...ท้อใจถามตัวเองเสมอว่าจะยอมแพ้หรือจะสู้ต่อไปดี...แต่ถึงยังไงก็ต้องสู้..สู้สินะถึงจะประสบความสำเร็จ..ถ้าไม่สู้แล้วเราจะได้อะไรละ...แล้วถ้าไม่สู้..เราจะชนะหรือ...
    ......เศร้า..เศร้าจังกับความผิดหวัง..ไม่รู้จะไปหวังอะไรให้มากมาย..ก็บอกใจตัวเองแล้วนี่ว่าอย่าหวังอะไรให้มันมากนัก..เมื่อผิดหวังมาแล้วมันจะเจ็บ ช้ำ ใจตัวเอง...หากหวังให้ใครคนหนึ่งเขามารักหนะหวังได้แต่อย่าหวังมาก..เดี๋ยวตัวเองจะเจ็บ...แล้วบอกใจตัวเอง บอกตัวเองก่อนนะว่า..ถ้าเราไม่รู้จักรักตัวเองแล้วใครเขาจะมารักเรา...ก่อนจะไปรักคนอื่นหนะรักตัวเองก่อนเถอะก่อนจะไปรักเขา..ถ้าตัวเองคิดว่าตัวเองรักตัวเองมากพอแล้วค่อยคิดนะเรื่องไปรักคนอื่น...แต่นี่ก็ได้แต่บอกตัวเอง..แต่กลับทำไม่ได้สักกะทีไม่ร้ทำไมเหมือนกัน....
    ....เสียใจ เสียใจไปแล้วได้อะไรกลับมาให้กับตัวเอง ได้รับความสุขหรือความทุกละ เสียสใจไปก็เท่านั้นกับอะไรที่เกิดจากความไม่จริงใจและหลอกลวง หัดเอาเวลาเสียใจมาทำให้ชีวิตตัวเองหนะมีค่ามากขึ้นจะดีกว่า....
    ...เจ็บ เจ็บแล้วก็ควรที่จะจำสิ..ไม่ใช่ว่าจะให้ตัวเองเจ็บไปกว่าเดิม...หัดคิดหน่อยนะ..เราเจ็บแล้วอีกคนเขาจะเจ็บเหมือนกับเราไหม..เคยคิดดูหรือเปล่า...
    ความรู้สึกต่างๆที่เกิดขึ้นเป็นเพราะว่าเราทำให้เกิดหรือมีคนอื่นมาทำให้มันเกิดลองถามใจตัวเองดูก่อนนะแล้วหันกลับมาหามองตัวเองที่กระจกว่า เราจะเศร้า เสียใจ ท้อ และเจ็บ ไปทำไมมันจะได้อะไรขึ้นมา..เอาเวลาที่เสียไปกับส่ิงที่ไร้ค่ามาทำให้ชีวิตตัวเองมีความสุข สนุกสนาน ไม่ต้องคิดอะไรมากมายจะดีกว่านะใจ...จำไว้

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ สาวประทาย
    สาวเมืองโคราช ณ กรุงธนบุรี
    บล็อก
    12
    :l-เข้ามาเป็นกำลังใจให้เด้อจ้า ..อดีตคือสิ่งที่มันผ่านไปแล้วบ่สามารถย้อนเวลากลับไปแก้ไขได้ อนาคตกะยังมาบ่ถึง เพราะฉะนั้นกะจงอยู่กับปัจจุบันให้มีความสุขเด้อจ้า อย่าไปคิดหยังหลาย สู้ๆๆๆๆ กับปัจจุบันให้ดีที่สุดจ้า:l-:l-

:l-ยังเหลือพ่อกับแม่เด้อที่ฮักเฮาตลอด:l-