หัวข้อ: คั่วแมงแคง ครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่

คั่วแมงแคง ครับ

แมงแคง นี้มี 2ชนิด ครับ ชนิดแรก อาศัยอยู่ตามต้น ตะคร้อ ครับ แมลงชนิดนี้ สิอาศัยกินใบอ่อนของตะคร้อครับ ตัวเท่าหัวแม่มือ จะมีกลิ่น "ขิว" หรือเหม็น มากกว่า ชนิดที่ 2 มีขนาดเล็ก ลงมา ชอบจับ และหากินอยู่ตามยอดของต้นจิก หรือ ต้นชาด ครับ ลักษณะคล้ายๆแมลงภู่ ครับ สามารถนํามาคั่ว ทําเป็นอาหาร ทําป่น หรือแจ่ว กินกับข้าว หรือสิกินเล่นก็ได้ครับ......ข้อควรระวัง เวลาสิจับ ตัวมันระวังมันสิเยี่ยวใส่ตาครับ..ว่ากันว่าถ้าเยี่ยวมันเข้าตาก็สิปวดแสบ ปวดร้อน อยู่หลายมื้ออยู่ตั้วครับ..แต่ว่ารสชาติ ของแมงแคงนี้ แซบอีหลีครับ แซบกะดั๊ก แซบกะด้อ แซบกะเดี๊ยะ...ครีบ
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

นักการภารโรง สัญลักษณ์ของ บ่าวคนเดิม
    Amphoe Det Udom

Re: คั่วแมงแคง ครับ

ป้าดแมงแคงแดง...นิเวลามันเยี่ยวใส่มือเป็นสีแดงเลยตั๊วอาว บาดหามันเยี่ยวใส่ตา....

ไข่มันะแซบเด้อ...
    ขอบพระคุณสมาชิกและทีมงานที่เคารพรักทุกท่าน

สงัด903
    Guest

โอ้ย...แมงอีหยังก็บ่รู้ ตอนเด็กๆถ้าจะเคยเห็นอยู่เพราะได้ยินชื่ออยู่ครับแล้วแบบนี้ แมงดา นี่สงสัยธรรมดามากเลยชอบกินแมงดาปิ้งแต่เดี๋ยวนี้หาอยากเห็นแต่แมงดาทอด

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ keshi

ชอบกึนเหมึึอนก้นค่ะไม่ได้กึน นานแล้ว Re: คั่วแมงแคง ครับ

บ่าวสายฟ้า
    Guest

อย่าให้มันเงี่ยวใส่ตาเด้อ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand

แมงแคง คือ แมงดา เหรอคะ ...
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

สงัด903
    Guest

คิดว่าแมงดาคือแมงดานะ ตอนเป็นเด็กเคยไปจับมันตอนฝนตก ตามเสาไฟฟ้า ยืนรออยู่นั่นแหละเดี๋ยวมันก็บินมาแล้วก็ตกลงมาให้เก็บ ถ้ารอกันหลายคนก็ต้องแย่งกัน...สนุกดี...แตบ้างทีก็ตีกันเพราะแย่งแมงดากัน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวพล

ขิวปานแมงแคง...อิอิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ Sukum

ผมเคยถูกมันเยี่ยวใส่ตอนเป็นเด็กครับ แสบๆมากๆ เหม็น(ขิว)มากๆ แล้ว 3 วันต่อมาตรงที่โดนมันเยี่ยวใส่แดงไหม้หมดเลย เลยบ่อยากยุ่งนำมันอีกแล่ว...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ สาวบ้านนา

แม่นแมงคร้อ บ่ ฮู้จั่ก แตแมงคร้อ ที่อยูตามต้นคร้อนะ ฮือวาข้อยเอิ้นผิด แตกินบ่ได่เดละ

Tags for this Thread