หัวข้อ: การฝึกหายใจกับการวิ่ง

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

เรื่องฮิตน่าอ่าน การฝึกหายใจกับการวิ่ง

เรื่องการหายใจกับการวิ่ง เป็นสิ่งสำคัญไม่น้อย เพราะการวิ่งออกกำลังกายจริง ๆ แล้วต้องฝึกการหายใจด้วย และควรจะฝึกตั้งแต่ตอนแรกที่เริ่มหัดวิ่ง เพราะถ้าไม่ฝึกตั้งแต่แรก พอวิ่งแล้วหายใจไม่ถูกต้องจนติดเป็นนิสัยแล้ว จะมาแก้ไขตอนหลังจะค่อนข้างยาก

การหายใจมี 2 แบบ คือ การหายใจด้วยกล้ามเนื้อซี่โครง ( Costal หรือ Chest Breathing ) และการหายใจด้วยการใช้กล้ามเนื้อกระบังลม ( Abdominal Breathing )

ปกติคนเราจะหายใจด้วยการใช้กล้ามเนื้อซี่โครงเป็นหลัก คิอเวลาหายใจเข้าหน้าอกจะขยายตัวและหน้าท้องจะยุบ เวลาหายใจออกหน้าอกจะยุบและหน้าท้องขยายตัวหรือพองออก เวลาวิ่งเร็วๆและวิ่งนานๆจะจุกเสียดชายโครงได้ง่าย

ถ้าฝึกหายใจด้วยกระบังลม เหมือนการฝึกหายใจในการร้องเพลง คือเวลาหายใจเข้าจะใช้กล้ามเนื้อกระบังลม คือกล้ามเนื้อกระบังลมจะเคลื่อนตัวลงทำให้ลมเข้าไปในปอด หน้าท้องจะพองหรือขยายตัว ( พุงป่อง ) และเวลาหายใจออก กล้ามเนื้อกระบังลมจะเคลื่อนตัวขึ้น พุงจะยุบ วิธีการหายใจแบบนี้จะทำให้ไม่จุกเสียดชายโครงถ้าวิ่งนานๆ แต่ถ้าวิ่งเร็วมากๆจนหายใจไม่ทันเป็นคนละเรื่องครับ แบบนั้นต้องลดความเร็วลงครับจนหายใจได้สบาย

การหายใจแบบนี้จะไม่เหมือนกับที่เราหายใจปกติ จะต้องฝึก เหมือนที่นักร้องฝึกในการร้องเพลง อยู่ว่างๆก็ฝึกไว้นะครับ อย่างน้อยถึงวิ่งไม่เก่งก็จะทำให้ร้องเพลงได้ดีขึ้น...อิอิ :l-

การหายใจควรเป็นไปโดยธรรมชาติ หายใจเข้าออกผ่านจมูก แต่ถ้าอยู่ในการช่วงที่ฝึกเพื่อพัฒนาความเร็ว ( Fartlek หรือ Interval ซึ่งเป็นการฝึกปอดและหัวใจ ) อาจจะมีช่วงที่ฝึกหนักถึง 80-90 % ของอัตราเต้นสูงสุดของหัวใจ อาจจำเป็นต้องหายใจผ่านปากด้วย แต่ถ้าเป็นการวิ่งปกติแล้วถ้าหายใจไม่ค่อยทันแสดงว่าวิ่งเร็วเกินไป ก็คงต้องผ่อน คือลดความเร็วลง

ตามปกติแล้วถ้าวิ่งไปได้สักพักจังหวะการหายใจจะปรับเข้ากับจังหวะการวิ่งเอง ซึ่งจะเป็นช่วงจังหวะที่เรารู้สึกว่าลงตัวและรู้สึกสบาย เช่น ถ้าวิ่งช้าก็จะเป็นจังหวะ 3:3 ( หายใจเข้า 3 ก้าว หายใจออก 3 ก้าว ) แต่ถ้าวิ่งเร็วจังหวะจะเปลี่ยนเป็น 2:2 เวลาอยู่ว่าง ๆ ก็สามารถฝึกหายใจด้วยกระบังลมได้ ขอให้สนุกกับการวิ่งนะครับ

---------------------------------------------
    เครดิต : http://gotoknow.org/blog/jogging/86635

ปล. สรุป...การหายใจกับการวิ่งต้องให้สัมพันธ์กันครับ หากหายใจไม่เป็น จะรู้สึกว่าเหนื่อยผิดปกติ ถ้าหากกำหนดจังหวะการหายใจได้ จะไม่เหนื่อย และหากวิ่งบ่อย ๆ จะเกิดความเคยชิน และกำลังจะอยู่ตัวครับ

เห็นไหมครับ บางทีการหายใจเฉย ๆ ก็มีเทคนิค ฉะนั้นจงดำรงชีวิตอยู่อย่างมีสติ และมีเทคนิค โดยเฉพาะเวลาหลับเวลานอนก็ต้องมีเทคนิคครับ ระวังหมอนอย่าให้ต่ำเกินไปและสูงเกินไป อุณหภูมิภายในห้องอย่าให้เย็นเกินไป หรือร้อนเกินไป และควรมีกลิ่นน้ำมันหอมระเหยละมุนโชยมาเป็นระยะ ๆ ทั้งนี้และทั้งนั้นเพื่อการพักผ่อนหลับนอนจะได้สบายครับ... อิอิ...การฝึกหายใจกับการวิ่ง

การฝึกหายใจกับการวิ่ง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 29-08-2012 at 07:00.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    เป็นประโยชน์ ครับ ลุงพล การออกกำลังกายทุกอย่างต้องหายใจอย่างถูกวิธี...
    เซียงเหมี่ยงฯ เคยเล่นเพาะกายตอนเป็นบ่าวน้อย ช่วงจังหวะที่ออกแรง ต้องหายใจออก เรียกว่า anaerobic exercise ก่อนหน้านั้น กะเล่นไปมั่ว ๆ พอได้มาศึกษาจริง ๆ จัง ๆ เรื่องพวกนี้เป็นเรื่องของ วิทยาศาสตร์ การกีฬาทั้งสิ้นครับ...
    เรื่องเทคนิค การนอนเห็นด้วยครับ เซียงเหมี่ยงฯ เพิ่มเติมจาก ลุงพล ว่ามา สองอย่างคือ ไฟสลัว ๆ ให้ได้บรรยากาศ บวกกับ เพลงคลาสสิค บรรเลงเบา ๆ จักหน่อยกะสิเป็นการเหมาะกับการหลับนอนหลาย ครับ ถ้าได้ฝนตกลิน ๆ นำแหน่ บ่ต้องพูดถึงเนาะ...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ พ่อบักเบนซ์
    บ้านหนองทุ่ม เมืองพล ขอนแก่น ...City
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พ่อบักเบนซ์; 29-08-2012 at 10:56.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ครับหมอพล...การหายใจต้องสัมพันธ์กับจังหวะการวิ่ง เพราะเกี่ยวข้องกับ
    การใช้พลังงานและอ๊อกชิเจน ...จากการฝึกแบบของทหาร ขาก้าวพร้อม ลงพร้อม
    วิ่งไปด้วยร้องเพลงไปด้วย รอบค่าย ก็ไม่รู้สึกเหนื่อย
    :l-:l-:l-:l-:l-:l-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ขอบคุณครับลุงพลผมบ่เคยเป็นนักวิ่งกะเลยบ่ฮู้มาก่อนบาดได่หละ
    บ่ธรรมดาครับตอนนี้ผมกะกำหนดการหายใจเป็นแล่วครับลุงพล

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หลานพระรถ
    เมืองพระรถธานี, ชลบุรี

แนะนำด้วยคะ

ขอคำแนะนำการฝึกหายใจในการเล่นแบตมินตัน หรือว่าปิงปองแน่คะ
    ได้แต่แล่นรอบโต๊ะน้อยๆ บ่ได้แล่นไปไกลจักเถือจ้า

:l-

Tags for this Thread