สภาพแสงน้อยจุดอ่อนสำหรับมือใหม่

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ สภาพแสงน้อยจุดอ่อนสำหรับมือใหม่

สิ่งที่ผมไม่ชอบในการถ่ายภาพ คือการถ่ายในสภาพแสงน้อย เช่น ในห้องประชุมที่มีการสัมมนา หรือการจัดเลี้ยงสังสรรค์ ฯลฯ เพราะปัญหาที่เกิดขึ้นคือ ภาพมืด ภาพหลุดโฟกัส ไม่ชัด หรือมีสัญญาณรบกวน (Nosie) ทำให้ภาพแตก

ตามหลักทฤษฎีแนะนำให้กำหนดค่ารูรับแสง ความไวชัตเตอร์ การดันค่า ISO ต่าง ๆ นานา รวมทั้งจะต้องมีอุปกรณ์เสริม ....แต่ภาพก็ยังไม่แจ่มอยู่ดี :l-

ส่วนนักถ่ายภาพมืออาชีพแนะนำว่า ถ้าไม่มีขาตั้งกล้อง สายลั่นชัตเตอร์ หรือรีโมท มือจะต้องนิ่ง เหมือนการเล็งปราณีตในการยิงปืน โดยการกลั้นลมหายใจก่อนที่จะกดชัตเตอร์

ที่สำคัญในสภาพแสงในห้องประชุม ถ้าไม่จำเป็นอย่าใช้แฟลตเด็ดขาด เพราะแสงแฟลตจะไปกลืนแสงที่เกิดขึ้นในห้องนั้นให้เพี้ยนผิดแผกจากความเป็นจริง และในบางกรณีบางสถานที่ห้ามใช้แฟลตในการถ่ายภาพ ก็ยิ่งยากกันไปใหญ่

ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ หากไม่ใช้แฟลต ไม่มีขาตั้งกล้อง สายลั่นชัตเตอร์ หรือรีโมท ดังกล่าว จะต้องมีความชำนาญในการวัดแสง การชดเชยแสง การดันค่า ISO ที่สำคัญหากตัวแบบและมือไม่นิ่ง ภาพมีความคลาดเคลื่อนหรือมีสัญญาณรบกวนแน่นอน

เมื่อตอนเที่ยงที่ผ่านมา ผมลองใช้กล้องมือ 8 คลองถม และเลนส์มือ 9 สะพานเหล็กถ่ายดู ภาพก็ยังมีความเคลื่อนและไม่ชัดคมดังที่ตั้งใจไว้และมีสัญญาณรบกวน เพราะไม่ได้ใช้แฟลตนั่นเอง........ยากเนาะ :l-

สภาพแสงน้อยจุดอ่อนสำหรับมือใหม่

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 26-09-2012 at 21:54.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อีหยังสิปานนั้น
    ไปจอบถ่ายแต่ยามได๋ ละจาน ชุดแดง(มาคือแฟนเก่าเด้น้อ)

นางแบบสองสาวนี้จัดมา ทดสอบกล้องใหม่โดยตรงเลยติ....อ้ายพล :l-

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    แหม่นสั่นย้อนมือกล้องหือสั่นย้อนนักฮ้องน้อหมอพลฯนี่กะดาย
    5555555

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเอส
    หนุ่มอุบล คนพิบูล
    ..

งามแล้วครับ..

กลางคืนถ่ายยากครับ ผมกะยอมต้องคุมกล้องให้อยู่ครับ ...
    ..

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    ถ่ายในที่แสงน้อยแถมมีไฟแสงจันทร์ส่องอีกยากครับงานนี้แทบสิหมดอนาคตเลยกะว่าได้
    ยิ่งไปดังisoภาพยิ่งแตกครับ...แบบนี้ต้องซื้อกล้องใหม่ครับไปตั๋วเอื้ยอยู่บ้านอีกจักเทื่อคือสิบ่เป็นหยังดอกอ้าย
    555ของถืกกับของแพงมันสิต่างกันหม่องนี้ละครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สหายพง; 26-09-2012 at 16:28.

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    นี่ใช้โฟโต้สแคปช่วยกะยังบ่แจ่มอยู่ครับ อุตส่าห์โชว์เลนส์ซูมนั่งอยู่ท้ายหมู่พุ่นเด้นี่ ...555

หืยย... สีแดงคือแฟนเก่าพะนะ....

ไคอยู่ครับบ่าวเอส คุมกล้องอยู่บ่พยศ

ของผมปานม้าพยศ ต้องใช้โหมดออโต้

และใช้โหมดตามที่กล้องกำหนดครับ

เพราะขี่ค่านปรับครับ ....อิอิ สิบ่ทันนักร้องแมะ

เนาะหมอพี ...555

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7
    มาซางว่าแท้อ้าย....สิได้ฝึก ดัน .....ๆๆๆ ให้มือนิ่งก่อนดอกสั่น 555

นางแบบงามเป็นตามือสั่นนำตากล้องเนาะค่ะ อิอิอิ

แหะ มือบ่มีฝีคือขะน้อยใช้ปุ่มถ่ายตอนกลางคืนตลอดค่ะ ฮ่าๆๆ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    มิสบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ ติ๊กต็อค
    บล็อก
    3
    เอามาตื่ม ให้ติชม กันนิดนึ่ง จากล้องโตน้อยๆ หมุนมือบ่ได้ กดได้อย่างเดียว

กล้อง::: Leica D-lux 4

สถานที่ :: ห้องประชุม แสง พอ ฮำไฮ ฮำไฮ

มือกล้อง :: มีอาการ เซ เล็กๆ น้อย ถึงปานกลาง ฮาาาา

หลังจากเบิ่งภาพแล้ว ห้ามหลังไมล์ ขอเบอร์โทร ผู้อยุ่ในรูป

แต่มีข้อยกเว้น ... อยากได้อิหลีเบอร์ละ 1000 บาท.. ซ่อยสร้างโรงเรียนอยู่มุกดาหาร (ติดต่อจ่ายค่าโต..โอ๊ะค่าเบอร์ ได้ที่อ้ายทิดรส )

ภาพสุดท้าย แจกเบอร์ฟรี บ่เสียกะตังค์ จั๊กบาท 55

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ติ๊กต็อค; 26-09-2012 at 22:16.

Tags for this Thread