หัวข้อ: ล่องเรือชมวิวสองฝั่งแม่น้ำเซน(ปารีส)

Threaded View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา

มีรูปภาพประกอบ ล่องเรือชมวิวสองฝั่งแม่น้ำเซน(ปารีส)

หลังจากได้เบิ่งหอไอเฟลไปแล้ว กะขอต่อด้วยการล่องเรือค่ะ อันนี่บ่เว้าหยังหลาย ขอบรรยายตามภาพเอาน้อค่ะ :l-

เบิ่งหน้าตาเรือก่อนว่าจะไปลำใด๋ดี เดี๋ยวสิไปสะเทือนสุภาษิตที่ว่า "บ่เบิ่งตาม้าตาเรือ" ล่องเรือชมวิวสองฝั่งแม่น้ำเซน(ปารีส)

ล่องเรือชมวิวสองฝั่งแม่น้ำเซน(ปารีส)

เรือลำสีเขียวๆน่ะเป็นเรือสำหรับคนมักกินข้าวลอยน้ำ เป็นจั่งใด๋กะบ่ฮู้ค่ะบ่เคยขึ้น ล่องเรือชมวิวสองฝั่งแม่น้ำเซน(ปารีส)

ล่องเรือชมวิวสองฝั่งแม่น้ำเซน(ปารีส)

ลานใต้สะพานด้านหน้าหอไอเฟลค่ะ จะมีท่าขึ้นเรือกันหลายท่าแล้วแต่เฮาสิเลือกขึ้นค่ะ แต่ลานมีขั้นบันไดเป็นตาลอยกระทงดีเนาะค่ะล่องเรือชมวิวสองฝั่งแม่น้ำเซน(ปารีส)

กะเลยเลือกขึ้นเรือลำนี่ค่ะเพราะว่าเบิ่งตาเรือดีแล้วค่ะ ล่องเรือชมวิวสองฝั่งแม่น้ำเซน(ปารีส)

ลงเรือแล้ววิวแรกที่ถ่ายกะคือหอไอเฟลล่ะค่ะ

Palais Bourbon พระราชวังบูร์บอง สร้างสมัยหลุยส์ 14 (คศ. 1722-1728) แต่ปัจจุบันถืกยึดเป็นสมบัติของชาติ

และนี่กะคือต้นแบบของ White House ค่ะ

ปกติแม่น้ำกะสะอาดดี แต่เป็นคนที่เฮ็ดให้แม่น้ำเสีย บ่ว่าอยู่ใส่ทั่วโลก ล่องเรือชมวิวสองฝั่งแม่น้ำเซน(ปารีส) ขอจ่มแน

pont Alexandre lll สะพานอเลกซานเดอร์ ที่ 3 ความสำคัญคือเบิ่งแล้วงามตา อิอิ บ่แม่นงามตามอย่างเดี่ยวค่ะ แต่เป็นสะพานประวัติศาสต์รัสเซีย-ฝรั่งเศสค่ะ เว้าง่ายๆกะคือ"สะพานมิตรภาพรัสเซีย-ฝรั่งเศส" และเป็นสะพานที่ข้ามไปพิพิธภัณฑ์ทหาร

ด้านนี้จะเป็นสัญญาลักษณ์ของฝรั่งเศส

และอีกด้านหนึ่งจะเป็นสัญญาลักษณ์ของรัสเซียค่ะ

หนิกะอีกวิวหนึ่งของฝั่งแม่น้ำเซน ล่องเรือชมวิวสองฝั่งแม่น้ำเซน(ปารีส)

เรือทหารดับเพลิงทางน้ำค่ะ

หนิกะเป็นพิพิธภัณฑ์แสดงศิลปะต่าง แต่ก่อนเป็นสถานีรถไฟ ส่วนป้ายนั่นเป็นป้ายโฆษนาเด้อค่ะ ล่องเรือชมวิวสองฝั่งแม่น้ำเซน(ปารีส)

เดี๋ยวมีต่อค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย จำปา; 07-11-2012 at 03:41. เหตุผล: แก้ไขข้อมูลและเพิ่มรูปภาพค่ะ อิอิ