การถ่ายภาพย้อนแสง

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

Picpost ดูรูปภาพ การถ่ายภาพย้อนแสง

บ่อยครั้งที่เราถ่ายภาพย้อนแสงจะทำให้หน้าของตัวแบบดำ หรือไม่สว่าง หลายคนไม่ชอบการถ่ายภาพย้อนแสง

แต่ในความเป็นจริงแล้วการถ่ายภาพบุคคลย้อนแสงนั้นมีสิ่งสวยงามที่ซ่อนอยู่ โดยเราจะได้ประกายของเส้นผมของตัวแบบเกิดขึ้น

ส่วนวิธีการแก้ไขเวลาเราถ่ายย้อนแสง แม้ขณะกลางวันแสก ๆ หน้าก็ยังมีเงาดำมืด กูรูกล้องให้วัดแสงเฉพาะจุดบริเวณแก้มของตัวแบบ (วิธีการนี้อาจทำให้ฉากหลังว่างเกินไป)

ส่วนวิธีที่ผมใช้โดยทั่ว ๆ ไปจะใช้การเปิดแฟลซในการถ่าย การเล็งให้เล็งที่ดวงตาจะทำให้ตัวแบบมีชีวิตชีวา...แต่ตัวอย่างที่นำมา ผมกดมั่วครับ...อิอิ

บางทีช่างภาพมืออาชีพเขาจะใช้ Reflex ในการเติมแสงบริเวณใบหน้าซึ่งจะทำให้ได้แสงที่นุ่มและมีมิติมากกว่าการใช้แฟลชธรรมดา แต่ต้องมีคนช่วยถือให้...ยุ่งยากเนาะ :l-

ย้ำ...ข้อดีของการถ่ายภาพบุคคลย้อนแสง คือจะทำให้เราได้ภาพประกายผมของนางแบบครับ....

การถ่ายภาพย้อนแสง

ภาพนี้แอบถ่ายตัวแบบ (น้องออฟ)
    ในงานการแข่งขันฟุตซอลปันใจสร้างห้องเรียนให้น้องครับ :l-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 16-10-2012 at 15:30.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ภาพก็สวยคนก็งามตามวันเวลาที่อาบลมหนาวมาหลายหนาวแต่ก็ยังดูดี

5555 ผมว่าอ้ายพล บ่ได้กดมั่วดอกครับ ผมว่าคือสิจ้องอยู่โดนแล้วครับ อิอิอิ(แซวเด้อครับอ้าย)

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ฅนภูค่าว
    นครโคราช บ้านเกิดกาฬสินธุ์
    เผลอเป็นบ่ได่เนาะ แนวจบๆงามๆ แชะๆๆๆๆ กะถือว่าแอบถ่ายได่งามยู ฝีมือๆ

การถ่ายภาพ candid นั้นออกไปในเชิงศิลปะ ด้วยการเน้นใช้เลนส์เทเลโฟโต้ ถ่ายภาพจากระยะไกล ภาพแบบ candid หรือการแอบถ่าย จะเน้นในเรื่องราวของ การถ่ายภาพบุคคล เป็นหลัก องค์ประกอบหรือสิ่งแวดล้อมเป็นเรื่องรอง candid ภาพที่ได้ อาจเป็นภาพที่แสดงท่าทางปกติ หัวเราะ ตลกขบขัน กำลังทำกิจกรรมอย่างใดอย่างหนึ่ง และที่สำคัญ ต้องไม่หันมาสบตากับกล้อง

ขอขอบคุณข้อมูลจาก

+++10 เทคนิค ถ่ายภาพแคนดิด (Candid) ที่ควรรู้

+++มาถ่ายภาพแนว แคนดิด candid กันดีกว่า

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ม่วงสามสิบ....จ้องอยู่ดนอยู่ครับ จำบ่ได้ ว่าแมนไผ...สวยขึ้นเป็นกอง...อิอิ

อ้ายคนภูค่าว....การแอบถ่ายได้ภาพแบบเป็นธรรมชาติดีครับ...ขอบคุณครับอ้าย

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ พ่อใหญ่คำแสง
    เฮือนบ้าง เถียงนาบ้าง
    อันย้อนนี่ ทางบ้านข่อยหมายถึงเต้นเด้ครับ
    คันซั้นเฮาเอิ้น ภาพเต้นแสง ได้บ่อน้อ

หืย....มาแต่ละเทือกะดาย...ย่านบ่ได้กลับอยุธยาอยู่ดอกมื่อนี่เบิ่งซง...555

เดี๋ยวสิลองถ่ายรูปน้องทอมเบิ่งค่ะ อะเดี๋ยวหาก่อน คิดว่ามีอยู่ค่ะภาพแนวนี้ แต่ตอนถ่าย ถ่ายๆไปบ่ได้คิดเรื่องเทคนิคหยังค่ะ ฮ่าๆๆ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน; 17-10-2012 at 18:00.

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    หาถ่ายแต่ผุสาวงามๆ เนาะอ้าย

ว้าว กรี๊ดดด หลานทอม....เพิ่นเอิ้นว่า การถ่ายภาพแสงส่องหน้าเด้นั่น...5555

Tags for this Thread