หัวข้อ: เช็คความดันกันแหน่ครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1

เช็คความดันกันแหน่ครับ

เช็คความดันกันแหน่ครับ
    ความดันโลหิต หมายถึง แรงดันของกระแสเลือดที่กระทบต่อผนังหลอดเลือด
    ซึ่งเกิดจากการสูบฉีดของหัวใจ (คล้ายแรง ลมที่ดันผนังยางรถเวลาสูบลมเข้า)
    ซึ่งสามารถวัดโดยใช้ เครื่องวัดความดัน เครื่องวัดความดัน (Sphygmomano meter) วัดที่แขน และมีค่าที่วัดได้ 2 ค่าคือ
    ความดันช่วงบน หรือความดันซิสโตลี (Systolic blood pressure) หมายถึง แรงดันเลือดขณะที่หัวใจบีบตัว ซึ่งอาจจะสูงตามอายุ ความดันช่วงบนในคน ๆ เดียวกันอาจมีค่าแตกต่างกันบ้างเล็กน้อย ตามท่าของร่างกาย การเปลี่ยนแปลงของอารมณ์ และปริมาณของการออกกำลัง
    ความดันช่วงล่าง หรือความดันไดแอสโตลี (Diastolic blood pressure ) หมายถึง แรงดันเลือดขณะที่หัวใจคลายตัว ในปัจจุบัน ได้มีการกำหนดค่าความดันโลหิต และระดับความรุนแรงของโรคความดันโลหิตสูง สำหรับผู้ที่มีอายุตั้งแต่ 18 ปีขึ้นไป (โดยการวัดในท่านั่ง วัดอย่างน้อย 2 ครั้งขึ้นไป แล้วคิดเป็นค่าเฉลี่ย) ดังนี้

ความดันช่วงบน
    ปกติ มีค่าต่ำกว่า 130 มม.ปรอท (ทอรร์)
    ปกติแต่ค่อนข้างสูง มีค่าระหว่าง 130-139 มม.ปรอท
    ความดันสูงเล็กน้อย มีค่าระหว่าง 140-159 มม.ปรอท
    ความดันสูงปานกลาง มีค่าระหว่าง 160-179 มม.ปรอท
    ความดันสูงรุนแรง มีค่าระหว่าง 180-209 มม.ปรอท
    ความดันสูงรุนแรงมาก มีค่าตั้งแต่ 210 มม.ปรอทขึ้นไป

ความดันช่วงล่าง
    ปกติ มีค่าต่ำกว่า 85 มม.ปรอท
    ปกติแต่ค่อนข้างสูง มีค่าระหว่าง 85-89 มม.ปรอท
    ความดันสูงเล็กน้อย มีค่าระหว่าง 90-99 มม.ปรอท
    ความดันสูงปานกลาง มีค่าระหว่าง 100-109 มม.ปรอท
    ความดันสูงรุนแรง มีค่าระหว่าง 110-119 มม.ปรอท
    ความดันสูงรุนแรงมาก มีค่าตั้งแต่ 120 มม.ปรอทขึ้นไป
    ที่มา:http://www.thaigoodview.com

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ paula
    อย่าลืม ! เช็คความดันทุกๆปีนะคะ พออายุมากขึ้นโรคความดันก็ถามหา
    คนเฒ่า คนแก่ ที่บ้านป่วยเป็นโรความดันกันเยอะต้องกินยาทุกวัน ไปเอายาทุกเดือน

คนอีสานบ้านเฮาพออายุมากขึ้นความดันถามหาเกือบทุกคน กินเค็มกันหลาย
    ไขมันก็กินเยอะ ทรมานเนาะจ้าต้องกินยาทุกมื่อ ไปรับยาทุกเดือน

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวหัวเขียง

บ่อยากเช็คครับ...

พี่น้องครับ...ไผกะไผเถาะครับ...พอแต่ได้ไปหาหมอ...บ่เคยมีโรคกะสิมี
    บ่หลายกะน้อยละครับ(คิ้วหลายคือบ่บอกเลขแนหมอ 555)

หมอนี้ กะปาน หมอดู(มองเผินๆ)บ่เห็นแต่ว่าทายเอา...ไผสิบ่ตกใจพี่น้อง
    โรคความดัน...โรคตับ...โรคไต...อื่นๆมากมายครับ

...มาฮอดเฮือน...คึดหลาย(ตายไปแล้วมรดกละสิให้ไผแน+ผัวละกะสิมีเมียใหม่)
    คึดไปสุแนว...บ่ยอมปลง(จากนั้นร่างกายกะจะเริ่มทรุดโทรม)

เริ่มสิฟังหมอลำบ่ม่วนละคน....
    เว้าไป ผมกะเนาะ.....5555555555555555555555555555555555

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    พูดถึงโรคภัยใข่เจ็บกะเป็นตะย้านเนาะคนทางบ้านเฮาสุมื้อนี้หละบ่คอ่ยมีผุเฒ่าให่เห็นสว่นมากกะหกสิบเจ็ดสิบกะพากันไปบ้านเพิ้นแล้วยอ้นโรคนั้นโรคนี้ทั้งความดันเบาหวานสารพัดโรคเนาะผุเฒ่าบ้านเฮากะเลยอายุบ่ยืนฮึเป็นนำอากาศฮอ้นนำกะเลยพากันเป็นความดันสูงกันเนาะหมั่นไปหาหมอกะดีครับ