หัวข้อ: อ่อมเครื่องในไก่ใส่บักบวบ

Threaded View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ สุดสาคร

อ่อมเครื่องในไก่ใส่บักบวบ

เมื่อนี่มีเมนูที่ทำง่ายมาฝากครับ อ่อมเครื่องในไก่ใส่บักบวบ ต้นหอมผักชี เบื่อกับข้าวถุง เบื่อ กับข้าวที่ทำงาน
    เตียม ข่าตะใคร้ใบบักกูด กระเทียมหอม พริก เกลือนิดหนึ่ง ตำพอหยาบๆใส่รากผักชีนำเด้อครับ
    เอาพริกเครื่องที่เตรียมไว่ลงไปขั่วกับเครื่องในไก่ ใส่ปลาร้าจักนอย หอมนัว
    เครื่องปรุง น้ำปลา ผงชูรส บางสูตรกะใส่ข้าวขั่วนำกะใด่
    บ่อควรให้บักบวบสุกเกินไปครับ เพราะความหวานนัวจะลดลง
    ขั้นตอตสุดท้ายใส่ ใบอีตู่ หรือ ผักขแยง กะใด่ครับ
    ตักใส่ถ่วย เตรียมลุย เลิกงานมา 08.00 กินตอน 09.30 หิวจนตาลาย มาเด้อครับกินข้าวนำกันอ่อมเครื่องในไก่ใส่บักบวบ
    ใส่น้ำพอ เอ๊าะเจ๊าะ ข้าวเหนียวจ้ำแซ๊บ แซบ เชิญเลยครับผม จ้ำ ซด ตามสบายเลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สุดสาคร; 22-10-2012 at 20:24.

Tags for this Thread