หัวข้อ: สอบถาม ผลไม้อีสาน ..หมากขะยิง...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8

สอบถาม ผลไม้อีสาน ..หมากขะยิง...

เคยหาข้อมูล หมากไม้ชนิดนี้มานานแล้วครับ แถวบ้านมีเยอะ แต่ตอนนี้ไม่ค่อยมีแล้วเนื่องจากถูกตัดบ้าง ถูกโค่นบ้าง

เป็นไม้ยืนต้นขนาดใหญ่ ลำต้นสีดำ ผลดิบสีเขียวจะฝาดมาก ๆ เวลาสุกก็จะมีสีเขียว และมีรอยปริ ๆ หวานมาก ๆ ผลมีลักษณะกลม หรือรีแล้วแต่ต้น เท่าหัวแม่มือ หรือ หัวแม่เท้า เม็ดข้างในคล้ายเม็ดละมุด ออกผลช่วงดำนา หรือข้าวกำลังโต ไม่รู้ว่าที่อื่นเขาเรียกว่าอะไรนะครับ ถามเพื่อนที่อยู่อีสาน แต่คนละพื้นที่เดียวกันก็ไม่มีใครรู้จัก เซิสหาในกูเกิลก็ไม่มีรูปไม่มีข้อมูล ผมเชื่อว่าพื้นที่อื่นมีผลไม้ชนิดนี้แน่นอนครับ แต่อาจจะเรียก แตกต่างกัน แต่แถวบ้านผม (สุรินทร์ ) เค้าเรียกว่า ...หมากขะยิง... ใครรู้ข้อมูล ขอชื่ออย่างเป็นทางการหน่อยเด้อครับ อ้อ ภาษาเขมรเรียกว่า ตะยึง ...

ขอบคุณล่วงหน้า

ปล.ถ้ามีโอกาสได้กลับบ้าน จะพยายามหารูปมาให้ชม ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ๛หนุ่มบ้านไกล๛; 15-07-2011 at 15:32.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    โอ๊ย หมั่น เดง ขะแมร์ เต อิอิอิ

หมากอะไรน๊อ แถวชุมพลบุรี คือบ่ฮู้จัก ครับ เอาฮูปมาเบิ่งดุ๊

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    แถว เสราะ ขะมาด กีเฮา ตะยึง เน้อบาท แต๊ก ไงกรอย ขะมาด ยัว รูป โม ออย มือ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    โอ๊ย ผมเว่าได้นิดเดียวครับบบบบบบบบบ ผมเลียว

แถว เสราะ ขะมาด กีเฮา ตะยึง เน้อบาท = แถวบ้านผมเรียกตะยึงเด้อครับ

แต๊ก ไงกรอย ขะมาด ยัว รูป โม ออย มือ = .......เอารูปมา...... แหะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆแปลบ่ได้

มาเป็นชุดเลย แปลด่วนๆๆๆๆๆๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงสีผีเป้า; 15-07-2011 at 15:40.

บล็อก
    8
    เหอๆๆ อ้ายเซียงสี กะดายเนาะ ข้างบนแปลว่า แถวบ้านผมเขาเรียก ตะยึง ถ้าวันหลังได้กลับบ้านจะเอารูปมาให้ดู คับ อิอิ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวพันธ์คนเดิม
    แถวบ้านเฮาเอิ้นว่า...............................................

บล็อก
    8
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวพันธ์คนเดิม
    แถวบ้านเฮาเอิ้นว่า...............................................
    เอิ้นว่า บักปรอบบบบบบบบบบบบ

Miss Tiffany’s 2011 สัญลักษณ์ของ phey yang
    หมากคะนิงตั๋วหึบักโกนา จ้ายุทางบ้านกะยังมียุ หาแต่แนวมาให้คิดเนาะรูปกะบ่มี

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กะทิสด
    ...โอ้ยยยยยยย....จั๊กเว่าหยังกัน.......บักหวดข่าบ้อฮึ..........

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวพันธ์คนเดิม
    แถวบ้านเอิ้นว่า............................................

Tags for this Thread