หัวข้อ: ผลดี ของการติดตา เสียบยอด บนต้นตอ มะม่วงกะล่อน

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    อยู่สวนหมากม่วงยุบ้านปลูกน้ำดอกไม้ กับเขียวเสวย ประมาณ 100ต้น จ้า ปลูกมาสิสิปปีแล้ว บ่เคยได้ไปตัดกิ่ง ใส่ปุ๋ย กะเลยบ่งามคือเพิ่น
    ปลูกแบบกิ่งตอน (ซื้อมากจากปากช่อง ต้นละ 25 บาท ต้นสิบ่แข็งแรงปานได่ แต่กะได้กินย้อนสุปี ยุจ้า
    กลับบ้านแต่ละเทื่อพาคนสวนไปฟันหญ้า กะคาแต่แอ็คชั่น 555+

:l-
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    การติดตา เสียบยอด กะเป็นการอาศัยความแข็งแรงจากรากแก้วของต้นต่อ บางเทือต้นหนึ่งมีมะม่วงหลายพันธุ์เพราะเอาตาเอายอดต่างพันธุ์มาเสียบมาติด

อยากได้พันธุ์หมากม่วงแก้วเนาะค่ะ เดี๋ยวหนิหากินพันธุ์พื้นบ้านยากแล้ว เห็นในตลาดกินแล้วกะบ่แซบคือหมากม่วงแต่ก่อน จืด บ่หอม บ่หวาน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์
    ขอบคุณครับเอื้อยอ้ายพี่น้องบ้านมหา

บักขามบ่ฮู้จักนำเด้อครับอ้ายพล ผมเคยตอนเฉพาะต้นเข็มไปส่งครูวิชาเกษตรท่อนั่นครับ อย่างอื่นบ่เป็นเลย

อยู่สวนเอื้อยไก่น้อยกะงามครับ เป็นตะหมานเด็กน้อยหายิงแง้ยิงปอมยามแล้ง

ม่วนคักครับอ้ายบ่าวฯ เพิ่นอยากได้หลายบรรทุกเกินยางแตกแถมตำรวจให้ไปกินนำกันอยู่โรงพัก ฮิฮิ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์
    ปีที่ผ่านมา 2555 แล้งหลาย นึกว่าบักม่วงสิบ่ออกดอกออกผล
    ปีใหม่เบิ่งต้นบักม่วงกะยังมีดอกและหน่วยน้อยอยู่ครับ แสดงว่าปีนี้กะสิพอได้กินส้มคือเก่า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ สาวประทาย
    สาวเมืองโคราช ณ กรุงธนบุรี
    บล็อก
    12
    เถ่าพ่ออยู่บ้านเพิ่นกะใช้วิธีการติดตาต่อกิ่งคือกันจ้า เป็นสิบๆ ปีแล้วได้บักม่วงกินทุกพันธุ์เลย เขียวเสวย ม่วงแรด น้ำดอกไม้ ฟ้าลั่น ต้นเดียวมีหลายสายพันธุ์กะมีจ้า

:l-โดยใช้ต้นหลักกะคือต้นบักม่วง "กะล่อน" เป็นต้นบักม่วงที่ทนทานต่อสภาพแวดล้อมดีจ้า ทนทานต่อโรคและแมลง :l-

บ่ได้ปลูกขายดอกจ้า ปลูกไว้แจกลูกหลานกิน

ผลผลิตมะม่วงปี 2556 ที่แล้งหนัก

ผลผลิตมะม่วงปี 2556 ที่แล้งหนัก

ตั้งแต่เดือนตุลาคม ปีที่ผ่านมาจนสงกรานต์ปีนี้ 8 เดือนติดต่อกันที่ฝนไม่ตกเลย
    มะม่วงออกดอกติดลูกแต่ก็ร่วงหมด เหลือหลอมแหลม ปีนี้คงไม่พอกินอิ่ม

มีดกอยู่ต้นเดียว กิ่งเดียว ติดเถียงนาพ่อ

สารคามบ้านผม ปีนี้แล้งสุดๆ ในรอบหลายปี มะม่วงบางกิ่งก็ดุเหมือนจะตายครับ
    วันที่ 16 เมษา ทางนางรองฝนตกหนักมากแต่สารคามบ้านผมก็ยังปรอยๆ

นี่ละครับมะม่วงต้นนั้น ติดตาสองปีออกดอกออกผลแล้ว ต้นตอกะล่อนไม่สนจะฝนหรือแล้ง

นี่ก็ต้นนั้นเช่นกัน เห็นดอกเห็นลูกแว้บๆ ไปดูซิ

โอ้พระเจ้า นี่ถ้าไม่มีใครมาจิ๊กก่อน ต้องได้กินแน่นอน แต่ไม่ค่อยเหลือ สวนน้อยติดถนนครับ

Moderators
    บล็อก
    2
    ปีนี้อี้แม่วาฮ้อนหลายจ้า มะม่วงเป็นตากินอีหลีจ้า
    แม่พวงพะยอมอยากปลูกมะละกอพันธุ์ฮอลแลนด์เบิ่ง
    แต่ทางเกษตรอำเภอแนะนำว่าเอามาปลูกบ่ได้เพราะบ้านเฮาแล้ง
    ต้องใช้น้ำหลาย คึดบ่ออกว่าสิปลูกหยังขายดีจ้า มะม่วง กล้วย
    มะนาว ข้าวโพด ได้แต่หาข้อมูลไปก่อนจ้า

ผลผลิตมะม่วงปีนี้พ่อฝากมาให้ ผลผลิตน้อยและลูกเล็ก

แต่เนื้อในก็ยังน่ากินครับ มะม่วงน้ำดอกไม้ สดจากนาไร่ ไร้ยาเคมีใดๆ
    กินห่ามๆ กับน้ำปลาใส่น้ำตาลทราย เรียกว่าน้ำปลาหวาน(สูตรพิเศษ) อร่อยมาก ลองดูครับ

เนื้อกรอบเป็นเนื้อทราย ผลผลิตจากต้นตอมะม่วงกะล่อนในปีนี้

ถือโอกาสกลับสารคามอีกครั้ง ไปส่งพี่ๆ ที่มาช่วยซ่อมบ้าน ครับ
    มะม่วงยังไม่หมด พากันไปสอยมะม่วง หาความสุขเล็กๆ น้อยๆ แบบบ้านๆ ใส่ตัวอีกครั้ง

มะม่วงอกร่องบนต้นตอกะล่อนที่มีเพียงต้นเดียว อายุยี่สิบปี แล้งแค่ไหนก็พยายามจะออกลูก ลูกเล็กๆ แก่สุกแล้วเสี้ยนเยอะ

อกร่องไม่ค่อยมีใครสนใจ ดิบก็เปรี้ยวมาก สุกก็เยิ้มเลอะมือ ถ้าผมไม่มาเก็บก็ปล่อยให้สุกร่วงให้วัวมาเก็บกิน

ยี่สิบปีก็ยังต้นเท่าเดิม เล็กๆ เท่าขา ในดินทรายกลางนา หน้านาก็จมอยู่ในน้ำ ปุ๋ยก็คงจะเป็นวัวขี้เยี่ยวใส่ให้

จนเท่าทุกวันก็ยังไม่รู้จักชื่อพันธุ์ครับ ว่าพันธุ์อะไร ผลผลิตเฉลี่ย 50-80 ลูกต่อปี หรือ 10-20 กก.
    วันนี้สอยหมดต้นได้สี่สิบลูกมาฝากพี่น้องบ้านมหา เมื่อวานกินแห้วไปแล้ว วันนี้มากินมะม่วงครับ

update
    ปีที่แล้วมีผลเดียว ปีนี้เกือบร้อย ไม่ได้ดูแลอะไรเลยครับ ธรรมชาติล้วนๆ ข้างล่างหญ้ากินนีแน่นตึ๊บ

ต้นนี้ฟ้าลั่น ปลูกเมล็ด หกเจ้ดปีพึ่งจะให้ผลปีแรก

ต้นขี้เหร่ๆ ต้นเดิม มันหนองแซงหรืออาจจะเป็นขายตึก ปีที่แล้วสี่สิบลูก ปีนี้ 80 ลูก คิดเป็นกิโลก็น่าจะ 25 กิโลกรัม กิโลละ 20 ได้ 500 บาท 20 ต้น 10,000 บาท
    ถ้ามีที่ขายก็น่าปลูกครับ
    ทางโน้นพุ่มเล็กๆ ตามหัวคันนาที่ยังทำนาได้ตามปกติ หัวช้าง เขียวเสวย ต้นละสิบกว่าลูก

เขียวเสวยสองสามต้นรวมแล้วปีละห้าสิบลูก กินพอหายอยาก ไม่ต้องเสียเงินซื้อ

มะม่วงหัวช้าง ลูกใหญ่หาความอร่อยได้น้อย มีไว้ดูเล่น

แล้งหนักสองปีซ้อน ฝั่งนี้หลอมแหลมบ้างก็ยังถือว่าดี

ใต้ต้นกะล่อน ลูกใหญ่สุกหวานหอม เก็บเป็นแม่พันธุ์ต้นตอไว้หนึ่งกิ่ง

น่าจะเป็นมันหนองแซงนะครับ

กับผลผลิตในแต่ละปีที่ไม่เคยใส่ใจ ปลูกแล้วทิ้งเลย
    ช่วยประหยัดเงินซื้อมะม่วงปีละร้อยสองร้อยบาท

มะม่วงพันธุ์ดีๆ อีกมากทียังไม่มี ต้องหามาเพิ่ม ปลุกไว้กิน ปลูกไว้ดู ก็มีความสุขดีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มลาวสาวขะแมร์; 29-05-2014 at 18:36.

Tags for this Thread