หัวข้อ: เมื่อผมเข้าเวรห้องวิทยุ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

พบปะพูดคุย เมื่อผมเข้าเวรห้องวิทยุ

สมัยที่ผมอยู่ที่เมืองกาญจน์ ผมได้ทำหน้าที่เจ้าหน้าที่เวรห้องวิทยุ ยังจำภาษารหัสไม่ได้เท่าที่ควรเพราะเพิ่งบรรจุใหม่ ก็พยายามจำแต่ก็ยังมีความรู้สึกสับสนอยู่พอสมควร รู้สึกประหม่า หวาดหวั่นไม่น้อย เมื่อผมเข้าเวรห้องวิทยุ

ท่านเรียกวิทยุมา "หมาป่าเรียกหมาบ้าน ๆ ว.2"... "หมาบ้าน ว.2" "เวลา 0815 (อ่านว่า ศูนย์แปดหนึ่งห้า) อย่าลืมปรับความถี่เพื่อเช็ควิทยุกับทางหมาจิ้งจอกนะ"..."หมาบ้าน ว.2 ว.8" ตื๊ด ๆ

พอถึงเวลาผมลืมปรับคลื่นความถี่เช็ควิทยุกับเครือข่ายหมาจิ้งจอก ท่านหมาป่าก็มาต่อว่าผมเป็นการใหญ่ และเอาหมาบ้านอย่างผมไปขังไว้ในบริเวณป้อมยาม เพื่อกักบริเวณไม่ให้ไปไหน ข้อหาขัดคำสั่ง หมาบ้านก็เลยถูกเนรเทศ กลายเป็นหมาวัด เมื่อผมเข้าเวรห้องวิทยุ

เวลากินข้าวก็มีคนเอาใส่ถาดหลุมมาให้ ก็ยังดีที่ใส่ถาด ไม่ใส่ถุงก๊อบแก๊บคลุกหัวปลาดุกย่างมาให้ เมื่อผมเข้าเวรห้องวิทยุ

พร้อมกับได้รับโบนัสพิเศษ ดองเวรอีก 3 วัน ทำให้ผมเข็ดยิ่งกว่าตอนแมว ท่องภาษารหัสจนขึ้นใจและจดจำไว้ในสมองจนถึงทุกวันนี้

เมื่อผมเข้าเวรห้องวิทยุ

จริง ๆ แล้วภาษารหัสเป็นความลับของทางราชการ รู้เฉพาะเจ้าหน้าที่และผู้ใช้งานที่เข้าถึงชั้นความลับเท่านั้นเพราะเกี่ยวกับความมั่นคงของชาติ

แต่ทุกวันนี้ผมเห็นใช้เกร่อกันไปหมด ค้นหาในอินเทอร์เน็ตก็เจอ ...อ้าว แล้วจะมีภาษารหัสไว้ทำไมมิทราบ ? เอาน่า... ก็ยังใช้ได้ อย่างน้อย ๆ ถือวิทยุสื่อสารขึ้นมาพูดภาษารหัส ก็เท่ห์ไปอีกแบบ :l-

"ว.73 (ด้วยความปรารถนาดี) สำหรับท่านที่นอน ว.02 (ที่บ้าน) ไม่ได้ ให้ไปนอน ว.54 (อยู่โรงแรม) หาก ว.65 (ภรรยามาพบ) ก็ตัวใครตัวมันนะครับ หากมีเหตุ 200 (ประทุษร้ายต่อร่างกาย) ผมจะไป ว.15 (พบ) ท่านที่โรงพยาบาลแน่นอน....5555 เมื่อผมเข้าเวรห้องวิทยุ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 23-11-2012 at 08:11.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    อ้ายพลจ้า..แล้ว ว.วี้.วอ.นี้ต้องเอิ้น 1669 แม่นบ่จ้า..:l-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขย ตระการ
    แล้ว ว.5 โฟร์ซีซั่นล่ะครับ มันแม่นอีหยังน้ออ้ายพล

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    ปากน้ำ ว.2 ตอนนี้ปากน้ำติดว.5 ที่ ว.54 มี ว.17เวลากลับบ้านท่านจะ
    ถูกภรรยา ว.20 ทราบแล้วเปลี่ยน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ commo
    ว.2 ว.จ๊วด... ท่่านใดที่เคยใช้วิทยุสื่อสาร 2N รุ่นเกาหัว กรุณาแยงแว่นพิจารณาจ่ะของ ว่าเกิดมาโดนปานได๋แล้ว อิอิอิ...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    อั่นรุ่น 2N 2G นี่ยังใช้ดียุเด้ครับ ทนทานอีหลี

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ไทบ้านพระเสาร์
    ว.2 ว.8 ตามด้วย ว.88 = ด้วยรักและคิดฮอดเด้อ อ้ายพลฯ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ขวัญเมือง
    ว.2 ว.8 6สิบ1 มากมาย....

(ว.65 เป็ยตาย่านกว่าท่านหมาป่า)

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ไทบ้านพระเสาร์

ว.2.....จ๊วด.....ว.8

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ สาวประทาย
    สาวเมืองโคราช ณ กรุงธนบุรี
    บล็อก
    12

พบปะพูดคุย

:l-อ้ายพล อ้ายคือบ่เขียน Pocket Books เป็นของตัวเองจักเล่มโลดอ้าย:l-น้องสิอุดหนุนจัก 2 เล่ม:l-

Tags for this Thread