หัวข้อ: มีเงินค่ารถบ่ล่ะบักหล่า

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ มีเงินค่ารถบ่ล่ะบักหล่า

ทุกครั้งที่ผมกลับบ้าน ผมจะไม่ลงรถตรงหน้าบ้าน ผมจะลงก่อนจะถึง หรือเลยบ้านไป เพราะผมมักจะแกล้งแม่เสมอ ๆ

ตอนเช้า ๆ แม่มักจะออกมาเดินเล่นหน้าบ้าน ดูเป็ด ดูไก่ ดูต้นไม้ใบหญ้าของท่านเรื่อยเปื่อย...และมักจะมานั่งพักผ่อนที่ใต้ต้นมะขามแห่งนี้ .....ได้การล่ะเห็นเป้าหมายแล้ว ...อิอิ :l-

มีเงินค่ารถบ่ล่ะบักหล่า

(ภาพจากแฟ้มภาพ)

"แม่ใหญ่ หมากัดบ่ล่ะ ข่อยมาขอซื้อปลาแดกเจ้าแน ได้ยินว่าปลาแดกเจ้าแซบ ข่อยสิเอาไปจ้ำกับข้าวเหนียว ข่อยยังบ่ทันได้กินข้าวเซ่าเลย" ผมปลอมเสียงเพื่อไม่ให้แม่จำได้

"ไผล่ะนั่นข่อยบ่ค่อยได้ยิน ตากะแนมบ่ค่อยเห็น เจ้าอยู่บ้านใด๋ล่ะ มีอยู่ปลาแดก เจ้าสิเอาจักบาด เจ้ามีเข่ากินกับบ่ล่ะ" แม่ร้องตะโกนทักทาย ด้วยความเป็นห่วง

ต่างฝ่ายต่างสนทนากันได้สักพัก ผมก็เดินเข้าไปใกล้ ๆ แม่ และทำเสียงปกติ จนท่านเห็นหน้าผมชัดเจน พร้อมกับเข้าไปโอบกอดแม่....

"เอ๋า...บักหล่าตี๊เนี่ย ป๊าดดดด...ฮ่า ๆ ๆ แม่นึกว่าผุใด๋" พร้อมกับเอากำปั้นมาทุบที่หัวผมเบา ๆ "หืย...บักบ้า" :l-

แต่...ตกมาปีนี้...ทุก ๆ ครั้งที่ผมก้าวลงจากรถโดยสารประจำทาง ผมไม่เห็นแม่มาเดินอยู่หน้าบ้าน ไม่เห็นแม่มายืนให้อาหารไก่อยู่หน้ายุ้งข้าว ไม่เห็นแม่มากวาดใบไม้อยู่หน้าบ้านให้ผมได้แกล้งเหมือนทุกครั้งที่ผ่านมา... เพราะแม่ไม่สบาย

หลังจากที่ผมวางกระเป๋าและของฝากที่ซื้อไปจากตลาด ผมจะเข้าไปกราบเท้าแม่ที่นอนอยู่ในมุ้ง และจะปลุกให้แม่ตื่น

"อิแม่ ๆ ๆ ผมมายามเจ้า เป็นจั่งใด๋แน" ผมพูดเสียงดังกึ่งตะโกน

"หือ...ไผเนี่ย...โอ้ย บักหล่าตี๊ มาฮอดแต่เหิงท่าว" ท่านจะยิ้มทักทาย และรู้สึกว่าท่านจะสดชื่นเป็นพิเศษที่ได้เห็นหน้าลูกซายหล่า (ลูกชายคนสุดท้อง)

หลังจากทักทายได้สักพัก ท่านก็จะหลับต่อ จะลุกขึ้นมารับประทานอาหารเช้าก็ประมาณ 5 โมงเช้า

มีเงินค่ารถบ่ล่ะบักหล่า

(ภาพจากแฟ้มภาพ)

ขณะที่ผมอยู่บ้าน ท่านก็จะจัดแจงเตรียมโสร่งมาให้ผมเปลี่ยน เวลาที่ผมจะอาบน้ำท่านก็จะหาผ้าขนหนูมาให้ เวลาที่ผมจะนอนท่านก็จะสั่งพี่สาวให้ปูที่นอนและกางมุ้งให้ผม และท่านจะคอยมาส่องดูที่มุ้งว่าผมมีหมอนมีผ้าห่มหรือไม่ ถ้าไม่มีท่านก็จะบอกให้พี่สาวจัดการให้ ก่อนที่ท่านจะกลับไปยังที่นอนของท่าน ท่านก็จะเดินรอบ ๆ มุ้งเพื่อตรวจสอบดูรอยขาดของมุ้งเพราะกลัวยุงกัดผม....คักปานนั้นแหล่ว...555

วันที่ผมจะเดินทางกลับกรุงเทพฯ ท่านจะนั่งมองผมทุกฝีก้าวไม่ให้ละสายตา และจะคอยพูดย้ำประโยคเดิม จนกว่าผมจะออกจากบ้าน

"ฟ่าวอาบน้ำแต่งโตซะท่าวมันสิบ่ทันรถ ให้หลานขับไปส่งอยู่อำเภอ ถ้าบ่ทันแล่วมันสิได้ซื้อตั๋วใหม่เด้" บางครั้งต้องรีบออกจากบ้านมานั่งตบยุงรอรถที่อำเภอเกือบ 2 ชั่วโมงก็มี....555

กลัวลูกซายหล่าจะไม่ได้กินข้าว แม่จะเอาถุงก๊อปแก๊บห่อข้าวเหนียวปั้นใหญ่ ๆ และทอดปลา ทอดไก่ ที่พอจะหาได้ตามภูมิประเทศแถว ๆ สำรับกับข้าว และจะเอาขวดน้ำอัดลมเก่า ๆ กรอกน้ำไว้ให้เรียบร้อยแบบครบเซ็ต ถ้าผมบอกว่าไม่เอาหรือตอบปฏิเสธของฝากจากท่าน ท่านก็จะแสดงสีหน้าผิดหวังอย่างแรง เห็นแล้วก็อดสงสารท่านไม่ได้ ระยะหลังผมจึงไม่กล้าปฏิเสธ

"เอาไปจกกินเทิงรถเด้อหล่า ถ้าอยากอายคนกะเอาใส่กระเป๋าไปแกะกินกรุงเทพฯ กะได้มันจั่งสิบ่ได้ซื้อเพิ่น"

เมื่อเดินทางกลับถึงกรุงเทพฯ ผมก็จะโทรไปบอกพี่สาวให้รายงานให้แม่ทราบด้วยว่าผมเดินทางถึงกรุงเทพฯ ด้วยความปลอดภัย...แม่จึงจะสบายใจ ไม่เช่นนั้นท่านจะคอยถามพี่สาวตลอดเวลา "บักพลมันฮอดกรุงเทพฯ แล่วบ่ล่ะนาง โทรถามมันเบิ่งแนเปี๋ยง"

ผมเข้ากรุงเทพฯ ปลายปี พ.ศ.2527 นี่ก็ปลายปี พ.ศ.2555 ผมก็ยังได้ยินประโยคนี้ทุก ๆ ครั้งที่ผมจะเดินทางกลับจากไปเยี่ยมแม่

ประโยคที่แม่มักจะถามก่อนที่ผมจะกราบลาท่านกลับกรุงเทพ ก็คือ.... "มึงมีเงินค่ารถบ่ล่ะบักหล่า"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 19-12-2012 at 20:51.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่างกะเล็น
    บ้านม่วง สกล ชลบุรี
    อ่านแล้วกะคิดฮอดตากับยายอยู่บ้านเด้คับ โทกลับบ้านยามได๋ถามแต่ว่ามื้อได๋สิกลับมาล่ะหล่า โอยฟังแล้วน้ำตาสิไหลคับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    ลูกคนสุดท้อง จั่งซี่ละอ้าย ฮักแพงคักขนาน กลับบ้านบ่น้อปีใหม่สิไปยามยุเด้อ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะเหมี่ยว
    สุดประจิมที่ริมเมย
    อ่านแล้วกะคึดฮอดอิแม่เนาะ...............อีกบ่จักมื่อกะจิได้กลับบ้านแล้วววว

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    เอิ้กๆ คือประโยค เด่วกัน ครับ "มีค่ารถ ค่าน้ำมัน บ่ ละ" มาเที่ยวนี้ เบิดจักบาท กลับเมื่อสิใช้ยัง เอิ้กๆๆ
    ขอบคุณ พระคุณพ่อ พระคุณแม่ ครับ บ่ มีกะสิยืมอ้ายพล เงินขายปลาแดกทางชัยภูมิ นี้ละ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    แม่นควมว่าละครับอ้ายพล ทุกมื้อนี้ขนาดมีการมีงานทำแล้วมีลูกมีเต้าแล้วกลับเมือบ้านยามได๋เฒ่าพ่อเฒ่าแม่กะยังถามยุครับ พร้อมกับจัดของฝากของต้อนให้พร้อม เว้ามาละคึดฮอดแฮงครับได้แต่โทรถามข่าวละครับช่วงนี้

Moderators สัญลักษณ์ของ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    บล็อก
    30
    กระต้าหมากยาย คือหม่องซุกเงินเหรียญที่สำคัญไปหาดีๆได้มาทุกเทื่อ
    ความรักของแม่ยิ่งใหญ่เสมอ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนมีใจ
    Nakornsritammrat Province
    อั่น..สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    โดยเฉพาะแอบยาเส้น ที่เพิ่นเอาไว้สีแข่วกับแก่งคูนแม่นบ่
    ที่อิแม่ใหญ่มักเอาไว้
    ปล. เคยซอกคือกันจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนมีใจ
    Nakornsritammrat Province
    อ้ายพล..
    เจ้าเว้าแม่นซุอย่างซุแนวอะโลด
    ข่อยอ่านแล้ว คิดฮอดใหญ่หนู อิแม่ข่อยแฮงอ้ายเอ๊ย
    คือกันฮ่ายกะยังว๊า..กะยังว่า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ Boom69
    Khon kaen ThaiLand
    บล็อก
    4
    น้ำตาสิไหลย้อยนำ คิดฮอดแม่ใหญ่เด้บาดนี้...

Tags for this Thread