หัวข้อ: เพาะถั่วงอกกินเองในบ้าน

สว่างใจ เพาะถั่วงอกกินเองในบ้าน

เพาะถั่วงอกกินเองในบ้าน

ช่วงนี้อากศบ่ค่อยดีค่ะ ทั้งลมทั้งฝนผสมน้ำแข็ง ขับรถลำบากเลยบ่อยากออกจากบ้าน
    ถั่วงอกทางนี้พอมีในร้านเอเชีย และบ่แพงหลายเนาะค่ะ แต่พอซื้อมาแล้วเก็บได้บ่นาน
    สองมื้อก็เน่าแล้วค่ะ เสียดาย ฮ่าๆๆ เลยทดลองเพาะเอง ทั้งได้ถั่งงอกสด ปลอดสาารเร่งโต และสารฟอกขาวค่ะ
    ใช้เวลา 4 วันที่เพาะค่ะ อยากเมนูหยังต้องคิดล่วงหน้าไว้เด้อค่ะ อิอิอิ

เพาะถั่วงอกกินเองในบ้าน

อุปกรณ์
    ซึ้ง หรือลังถึง
    กระดาษเช็ดมือแบบหนา
    เมล็ดถั่วเขียว

วิธีการ

เริ่มต้นคือแช่เม็ดถั่วเขียว 6 ชั่วโมง

วางบนกระดาษเช็ดมือชุบน้ำ กระจายให้เมล็ดถั่วเสมอกันวางกระดาษชุบน้ำอีกช้ัน

ปิดฝาตั้งไว้ตรงที่อุ่นๆ(ไกล้ฮีตเตอร์ค่ะ)

รดน้ำทุกวัน เช้าเย็น งอกแล้วค่ะ

ล้างให้สะอาดทำเมนูได้ตามต้องการ ทางนี้มักผัดใส่เต้าหู้ค่ะ ต้องมีทุกอาทิตย์เพาะถั่วงอกกินเองในบ้าน

LET IT BE...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    น่าอร่อยเหาะเนาะ ถั่วงอกทำเองรสซาสคือสิดี

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อ้ายเซียง
    เฮ็ดเป็นสุแนวเนาะครับ เก่งๆ อิหลี

บ่าวอิง รสหวานกรอบค่ะ ผัดกับต้าหู็แซบๆๆค่ะ

บ่าวเซียง หลายๆอย่างที่ต้องทิ้งเด้อค่ะ อิอิ ตามประสาคนไกลบ้านค่ะ แต่ละมื้อคิดฮอดแต่อาหารบ้านเฮา มื้อๆนึงๆต้องมีอาหารบ้านเฮาค่ะ ปรุงตามแต่วัตถุดิบที่มี ดัดแปลงเอาตามสิ่งที่หาได้ตามประสาคนไกลบ้านค่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    พี่หน่อยคับ เมนูโปรดเลยคับ ผัดถั่วงอกใส่เต้าหู้ ตามประสาคนชอบกินมังสวิรัตคับ ใส่ต้นหอมหลายๆ หวานแซบ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ไม่ธรรมดาเด้นิ เพาะถั่วงอกหน้าหนาว 55555555
    ผัดเต้าหู้สุดยอดเลยน้อง ข้าวต้มนำจัก 3 ถ้วย แค่นี้ก็รอดแล้ว 1 มื้อ อิ อิ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28
    โอ้.....
    ต้องให้อุ่นบ่จ้าพี่หน่อย
    บ้านเรามันร้อนกับร้อนมาก คงเพาะได้ง่ายสบายๆจะเพาะขายมั่งจ้าอิอิอิ

น้องเซียงฯ เป็นมังสวิรัตน้อค่ะ เอื้อยยังเป็นบ่ได้ ฮ่าๆๆ แต่จะมีเมนูแบบนี้ทุกอาทิตย์ค่ะ ยามเบื่อๆเนื้อสัตว์น้อค่ะ สลับกันไปค่ะ

พี่ปุ้ย 3 ชามบ่พอค่ะ 5555

น้องอิ้ด ทางนี้ต้องให้อุ่นจะงอกเร็วขึ้นค่ะ เพราะถ้าบ่ตั้งตรงฮีตคงอีก 1 อาทิตย์ เซาอยากพอดีเมนูอาหาร ฮ่าๆๆ บ้านเฮาฮ้อนๆ ตั้งไว้นอกบ้านนี่คงงอกเก็บกันบ่ทันค่ะ

ถ้าทำขายลองแบบนี้ดูค่ะ ถั่งงอกไร้ราก เหมาะสุดๆเพราะกว่าจะเด็ดรากทิ้งใช้เวลาคือกัน:l-

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=61SFVUHqXqs

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    พี่หน่อยคับ ผมบ่ได้เป็นมังสวิรัตเต็มโตคับ แต่กะมักกินเพราะว่าเคยกินมาตั้งแต่มัธยมคับ
    พอมาเฮ็ดงานกะพยายามกินเท่าที่กินได้ เพราะว่าคันเฮาเคร่งเกินไปเพื่อนร่วมงานเพิ่นกะลำบากใจนำเฮาคับ

แต่ถ้าไปพ้อร้านมังสะวิรัตยามได๋ บ่เคยพลาดคับ

Tags for this Thread