หัวข้อ: ไดอะรี่คนตัวดำ 11 - สวัสดีค่ะเพื่อนใหม่

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวกระสัง

ไดอะรี่คนตัวดำ 11 - สวัสดีค่ะเพื่อนใหม่

คำทักทายหน้าโพสท์ของเฟสบุ๊ค(facebook) ดูธรรมดาของการเล่นเฟส(face)ที่เรารับแอด(Add)ทุกคนอย่างเป้นมิตร
    วันหนึ่งที่ผมใช้แอพ(application) "ใครแอบส่องเฟส(face)ของเราบ่อยที่สุด"
    หรืออะไรสักอย่างนี่แหละ ที่มันจะแสดงให้เราเห็นว่าใครมากดเข้าไปดูเฟส(face)เราบ้าง ผู้หญิงคนนี้กดทักทายมาอย่างเรียบง่าย และผมก็ตอบไปเหมือนจะไม่มีอะไรจนได้คุยกัน
    ใช่ เธอไม่ใช่ใครที่ไหน ถ้าเอ่ยชื่อทุกคนคงจะรู้จักเธอดีเพราะนี่คือหนึ่งในนักร้องหน้าไมค์ช่วงของดีเจพลพยาแล ยุคหนึ่งสมัยหนึ่ง ตอนนี้ผมไม่รู้ว่ามีช่วงนี้หรือเปล่า ไดอะรี่คนตัวดำ 11 - สวัสดีค่ะเพื่อนใหม่

แต่สิ่งที่ผมจนต้องเอามาเขียนเป็นหนึ่งในไดอะรี่คนตัวดำ เมื่อเราเริ่มบทสนทนาอย่างจริงจัง คุยกันจนต้องแลกเบอร์ เพราะคุยในเฟสแล้วพิมพ์ไม่ทัน
    เธอเล่าถึงชีวิตของเธออย่างละเอียดถี่ยิบ จนผมต้องร้อง ห่ะ เหรอ โฮ หลายๆตอนที่เธอเล่ามาเป็นฉากๆ

เหมือนบทละครในทีวี แต่นี่คือชีวิตจริงของเธอ ผมขอออกตัวก่อนว่าทำไมถึงเชื่อเธอ เพราะเรื่องที่เธอเล่ามันดูจะตลกไป ถ้าจะเอาละครมาเล่าให้ฟัง ไดอะรี่คนตัวดำ 11 - สวัสดีค่ะเพื่อนใหม่
    นับตั้งแต่ชีวิตครอบครัวที่ไม่ประสบความสำเร็จ ชีวิตที่รุ่งเรือง ชีวิตของแง่มุมต่างๆ รวมไปถึงการ..่าตัวตาย ใช่ครับเธอบอกเล่าถึงนาทีที่ได้คิดสั้น..่าาตัวตาย

ผมถอนหายใจเฮือกใหญ่ เดชะบุญ ที่ผมได้ยินเสียงเธอวันนี้ เพราะเธอยังมีชีวิตอยู่ บทสนทนาผมและเธอเริ่มต้นและจบลงไปเพราะต่างคนเงินหมด 24 บาทในโทรศัพท์
    หลังจากคุยกับแม่ ใช้ไปกับการคุยกับเธอจนหมด แต่สิ่งๆหนึ่งที่ผมได้จากการคุยจนต้องมาบันทึกไว้ เพราะผู้หญิงคนนี้แกร่งกว่าหลายคนจะทำได้แม้แต่ผมก็ตามที

ตอนหนึ่งที่เธอเล่าถึงมีเงินติดตัว ไม่กี่บาท แต่เงินนั้นได้หายไป ต้องนั่งอยู่ที่ขนส่งอย่างนั้นแบบไม่มีที่ไป สิ่งที่ทำให้เธออยู่ได้คือน้ำจากคนที่วางทิ้งไว้ตามโต๊ะ
    ผมเงียบฟังเธอเล่าถึงชีวิตที่สุดหดหู่ จนยาวมาถึงความล้มเหลวจากการใช้ชีวิตคู่ จนทั้งเรื่องเวรกรรม บาป บุญกระทั่งเธอบอกว่าเธอเห็นผี ไดอะรี่คนตัวดำ 11 - สวัสดีค่ะเพื่อนใหม่

ครับ เธอเห็นผี และเธอเคยตายมาแล้ว ไดอะรี่คนตัวดำ 11 - สวัสดีค่ะเพื่อนใหม่ ไดอะรี่คนตัวดำ 11 - สวัสดีค่ะเพื่อนใหม่ ถ้ามีคนมาถามผมว่าเคยตายไหม คงตอบว่าไม่ ถ้าเคยจะมานั่งแบบนี้เหรอแล้วหัวเราะไป ไดอะรี่คนตัวดำ 11 - สวัสดีค่ะเพื่อนใหม่
    แต่เธอคนนี้เคยตาย เคยนอนในโลงมาแล้ว และเคยไปในที่ต่างๆของคนตาย ไดอะรี่คนตัวดำ 11 - สวัสดีค่ะเพื่อนใหม่ ถ้าใครเคยคุยกับเธอคงร้องอ๋อ และรู้ว่าเธอคนนี้เป็นใคร

สิ่งที่ผมนำมาบันทึกไว้ในไดอะรี่คนตัวดำ 11 คือผมได้รู้จักกับคนที่ สู้ชีวิตอีกคนหนึ่ง ที่เจอมรสุมต่างๆนานา มามากมาย
    การสนทนากับเธอจบลงราวสามชั่วโมง ผมรู้สึกอิ่ม ที่ครั้งหนึ่งเราได้รู้จักกับคนที่ทำให้เราประหลาดใจได้ขนาดนี้ ทำให้เรารู้คุณค่าของชีวิตหลายๆอย่าง ถึงขนาดเคยผูกคอตาย
    กินยาตาย ให้รถชน โอ่วว รอดมาได้แสดงว่าเขาไม่เอาแล้วหละ สุดท้ายสิ่งที่อยากบันทึกไว้ คือชีวิตเรามีวันที่สูงสุดและต่ำลงได้ในชั่วข้ามคืน

อย่าประมาทในการดำเนินชีวิต ขอจงอย่ามองข้ามรายละเอียดเล็กๆน้อยที่เราลืมใส่ใจกัน บอกรักกันทุกเมื่อที่มีโอกาส
    เพราะไม่รู้ว่าเราจะมีพรุ่งนี้ให้เจอกันหรือไม่ อย่าใช้คำว่ารอเพราะอาจจะสายเกินไป

ไดอะรี่คนตัวดำ 11 สวัสดีเช่นกันครับ เพื่อนใหม่ ไดอะรี่คนตัวดำ 11 - สวัสดีค่ะเพื่อนใหม่

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    อื้มฟังแล้วให้ย้อนมองดูตัวเองว่าเก็บรายละเอียดของชีวิตได้มากมายขนาดไหนแล้ว
    เฮ้อชีวิตจริงๆแล้วช่างสั้นนัก.แต่คนที่ยังมีชีวิตนี่ยังต้องสู้อีกยาวไกล

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะเหมี่ยว
    สุดประจิมที่ริมเมย
    อ่านแล้วสองรอบแต่บ่ทันเข้าใจปานได๋..............อิอิ
    แต่กะได้แง่คิดเตือนใจหลายเติบยุจร้าา

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวกระสัง
    อย่าว่าแต่บ่เข้าใจเลยครับ ผมเขียนเองเมื่อตีสองมึนๆงงๆ กลับมาอ่านกะยังนั่งหัวเขียนหยังกลับไปกลับมาอยู่ 5555

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ฮ่าๆๆๆๆ ข้อยอ่านแล้วงง ...ข้อยบ่ได้เมาดอกเนาะสั่น 555
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

Banned

บล็อก
    4
    อ่านแล้วไม่งง อิอิ เข้าใจทั้งผู้เล่า(เขียนไดอารี่)ว่าไม่สามารถเขียนได้ทุกเรื่องที่ผู้หญิงคนนั้นเล่าให้ฟัง จึงยกตัวอย่างมาเป็นฉากๆ พร้อมทั้งสอดแทรกความคิดเห็นของตัวเองลงไป เป็นช่วงๆ พร้อมทั้งสอดแทรกข้อคิด ให้ผู้อ่านด้วย

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ชีวิตเธอยิ่งกว่าละครจริง ๆ ครับ สำหรับน้องสาวคนนี้....เธอคือตัวอย่างของผู้หญิงไทยตัวเล็ก ๆ คนหนึ่ง ที่สู้ชีวิตที่สุด เท่าที่ผมได้ยินได้ฟังมา ....

ช่วงทักทายหน้าไมค์ ยังมีเหมือนเดิมครับ แต่ศิลปินหายหน้าหายตาไปหมด....อิอิ

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน

อาทรณ์

"คนเราเมื่อมีปัญหาอย่าเก็บงำความรู้สึกไว้เพียงคนเดียวการหาเพื่อนสักคนพูดคุยปรึกษาหรือระบายสิ่งที่อัดอั้นออกมา ย่อมดีกว่า ตราบใดที่มนุษย์ยังเวียนว่ายตายเกิดในภพภูมินี้ คงหนีไม่พ้นความทุกข์ทั้งหลายทั้งปวงเหล่านั้นได้ดอก....ผู้เขียนบรรยายออกมาจากความรู้สึกห้วงลึกที่เอื้ออาทรณ์ สัมผัสได้ด้วยถ้อยคำที่เรียบๆแต่ลุ่มลึกห่วงใยและหวังดี"

เป็นไดอารี่ที่ดีฉบับหนึ่งครับ ขอแสดงความชื่นชม

จังกราน