หัวข้อ: สายสัมพันธ์บ้านมหาทะเลใต้ ตอน ร้านหมูกระทะจ้าวเกาะ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ บักขามป้อม
    บล็อก
    5

รอบยิ้มพิมใจ สายสัมพันธ์บ้านมหาทะเลใต้ ตอน ร้านหมูกระทะจ้าวเกาะ

สวัสดีพี่น้องบ้านมหาที่คิดฮอดซู่ผู้ซู่คนจ้า
    เมื่อประมาณต้นเดือนพฤศจิกายน 2555 ที่ผ่านมา ขามป้อมได้รับโทรศัพท์จากญาเอื้อยนุช หรือ คนติดเกาะ
    สมาชิกบ้านมหาของเฮา ที่พี่น้องทางห้องกล่องขอเพลงคงสิคุ้นเคยกันดี
    เอื้อยเลาได้ไปพลัดถิ่นไปติดเกาะอยู่ที่เกาะพงันมาเป็นเวลาเกือบยี่สิบปี
    และได้เป็นหนึ่งในสมาชิก "บ้านมหาทะเลใต้" นั้นเอง

ญาเอื้อยเลาแจ้งข่าวว่า ตอนนี้ได้กลับมาตั้งหลักปักฐานอยู่อำเภอศรีวิไล จังหวัดบึงกาฬเป็นการถาวรแล้ว
    ถ้าพอสิมีเวลากะแวมายามเอื้อยแหน่เด้อพานะ

สายสัมพันธ์บ้านมหาทะเลใต้ ตอน ร้านหมูกระทะจ้าวเกาะ

อำเภอศรีวิไลห่างจากโตจังหวัดบึงกาฬประมาณยี่สิบสามกิโล เจ้าภาพเพิ่นกะเลยพาไปกินตำบักหุ่งริมโขงบึงกาฬจ้า
    พ่อใหญ่จ่อย เอื้อยนุชและบอดี้การ์ด

อ้ายกับเอื้อยเพิ่นบอกว่าหลังจากที่ตัดสินใจสิกลับมาอยู่บ้านเกิดกะเลยมองหาแนวเฮ็ด พอให้สองเฒ่าบ่เหงาพานะ
    และแนวเฮ็ดนั้นกะคือร้านหมูกระทะแบบบุฟเฟต์ ที่เอื้อยกับอ้ายได้พากันสำรวจเบิ่งความต้องการของพี่น้องแถวนั้นแล้ว
    ขามป้อมกะดีใจและเห็นดีนำจ้า

สายสัมพันธ์บ้านมหาทะเลใต้ ตอน ร้านหมูกระทะจ้าวเกาะ

ชัดๆกับโฉมหน้าบอดี้การ์ดส่วนโตของเอื้อยเพิ่น อ้ายแอ๋ง หนุ่มใหญ่จากชัยภูมิ
    หรือฉายา แอ๋งชัยภูมิ ในห้องแชท ห้องกล่องขอเพลงบ้านมหา

อ้ายกับเอื้อยเพิ่นพาแวะไปเบิ่งที่ตั้ง "ร้านหมูกระทะจ้าวเกาะ"
    กำลังเป็นรูปเป็นร่างจ้า

จากนั้นเจ้าภาพกะพาเดินทางต่อไปบึงโขงหลง อีกหนึ่งอำเภอของจังหวัดบึงกาฬ

แวะไหว้พระที่วัดภูทอกเพื่อความเป็นศิริมงคลกันก่อนเดินทางต่อจ้า

ฮอดแล้ว บรรยากาศดีขนาดเลยจ้า

แนวกินกะแซบจ้า พี่น้องมีโอกาสได้ผ่านมาทางพี้กะแวะมาซิมเบิ่งเด้อจ้า
    ได้เวลาอำลาพาจากเจ้าภาพ กลับมาปฏิบัติภารกิจเจ้าของแล้วล่ะบาดนิ
    เพื่อสิได้กลับมาใหม่มื้อเปิดร้าน เจ้าภาพย้ำนักย้ำหนาว่าถ้าบ่มา "เคียด" พานะ

หนึ่งเดือนต่อมา..........

คืนวันที่ 10 ธันวาคม 2555 ขามป้อมกับใหญ่จ่อยไปฮอดประมาณทุ่มกว่าๆ
    เห็นอ้ายเพิ่นกำลังทำความสะอาด เพื่อให้ทันเปิดร้านในวันที่ 11 ธันวาคม 2555
    ใหญ่จ่อยกะบ่รอซ้า ฟ้าวไปซ่อยเพิ่น จากนั้น "หล้า" สมาชิกบ้านมหา สาวสวยจากชัยภูมิกะมาฮอดไล่ๆกัน

เหตุการณ์หลังจากนั้นกะบ่ได้บันทึกภาพไว้เลยจ้า ย้อนว่ามีอุปกรณ์ประกอบการสนทนาเป็นชีวาส ,285,แล้วกะไฮนาเก้น
    สามกษัตรบวกกันกะเลยมุ่นอุ้ยปุ้ยบันเทิงศิลป์ซั่นดอกหวาสายสัมพันธ์บ้านมหาทะเลใต้ ตอน ร้านหมูกระทะจ้าวเกาะ

ตัดภาพมาที่ตอนเช้าเลยเนาะจ้า เตรียมสถานที่เพื่อที่สิเปิดแบบเป็นทางการตอนแลง

พิธีการทางสงฆ์จ้า เอื้อยอ้ายเพิ่นได้นิมนต์พระมาเจริญพระพุทธมนต์

ทางในครัวกะซ่อยกันคนละไม้ละมือ นานแล้วหลายจนว่าฝ่ายช่างได้เข้ามาซ่อย:l-

เตรียมพร้อมสำหรับต้อนรับลูกค้าสำหรับค่ำคืนนี้

แอบถ่ายบรรยากาศของร้านจากในครัว คนกะเริ่มทยอยกันมาแหน่แล้ว
    หลังจากนั้นลูกค้ากะแน่นร้านจนบ่มีเวลาถ่ายรูปมาฝากพี่่น้องเลยจ้า
    อำลาเอื้อยอ้ายเพิ่นที่เวลาสามทุ่มกว่าๆ ย้อนว่ามีภารกิจเร่งด่วนถ่าอยู่

อ้ายกับเอื้อยเพิ่นฝากบอกมาว่าพี่น้องบ้านเฮากายไปกายมาทางอำเภอศรีวิไล จังหวัดบึงกาฬ
    กะมาเยี่ยมมายามกันแหน่เด้อจ้า

ปล.บ่ต้องแปลกใจถ้าพ่อใหญ่จ่อยเลาสิใส่เสื้อโตเก่า เสื้อเอาบุญเลามีซ่ำนั้น สายสัมพันธ์บ้านมหาทะเลใต้ ตอน ร้านหมูกระทะจ้าวเกาะ

ขอบคุณพื้นที่แบ่งปันจากบ้านมหาดอทคอม
    บักขามป้อม รายงาน

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    เบิ่งบรรยากาศแล้วเป็นตาไปนั่งอยู่ครับ ขอให้กิจการ "ร้านหมูย่างเกาหลีจ้าวเกาะ" เจริญก้าวหน้าแตกกิ่งก้านสาขาหลายๆเด้อครับ ....ดีใจนำครับพุที่ได้กลับไปอยู่บ้าน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1

ขอยืมเสื้อเอาบุญดีเจเต็มใส่ไปงานเลี้ยงรุ่นแหน่จ้า ชมพู-ขาว...สีชัดเจนดีแหมะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    น่ากินเด้เนาะราคากะบ่แพงคิดเป็นรายหัวละ จัดร้านได้งามยุน่านั่งร้านสอาดบรรยากาศกะดียุครับก็ขอให้กิจการเจริญก้าวหน้าเด้อครับเผื่อได้ไปเที่ยวทางบึงกาฬกะสิได้แวะไปอุดหนุนครับ ขอบคุณขามป้อมที่หาแต่สิ่งดีๆๆมาแบ่งปันให้ได้เบิ่งครับ

ผมกะอยู่อ.เซกา ใกล้กันนี้หละครับ สิหาเวลาว่างไปอุดหนุนเด้อครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดแหล่
    ขอให้กิจการเจริญรุ่งเรือง เด้อขอรับ...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14
    ขอให้กิจการเจริญรุ่งเรืองนะคะ

ขอให้กิจการเจริญรุ่งเรือง ร่ำรวยๆเด้อค่ะ จดชื่อร้านไว้ถ้ากลับบ้านได้ไปแถวนี้จะแวะไปอุดหนุนค่ะ
    LET IT BE...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ " แคน ชัยภูมิ "
    :b-b:b-b:b-b มาร่วมแสดงความยินดีนำ ไทคอนสวรรค์ & ติดเกาะ ขอให้กิจการรุ่งเรืองเด้อครับ...:l-:l-:l-

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ยินดีนำเด้อครับ ขอไห่ค้าขายร่ำรวยเด้อ