หัวข้อ: ภาษาอีสานมื้อนี้ เสนอ "กะลอ"

บ่าวสายฟ้า
    Guest

ภาษาอีสานมื้อนี้ เสนอ "กะลอ"

กะลอ คือ อุปกรณ์ให้สัญาณพิเศษสำหรับหมู่บ้าน ซึ่งเป็นการแจ้งเหตุต่างๆ ให้เพื่อนบ้านทราบ แต่ก่อนทำจากไม่ไผ่ปล้องเดียว เจาะรูยาวเพื่อให้เสียงดังก้องแขวนไว้และจะทำคู้กับไม่ที่จะใช้ตี เช่นตอนเช้าๆ ผู้ใหญ่บ้านตี กะลอ ส่งสัญญาณ เรียกประชุมลูกบ้าน ปัจจุบันเทคโนโลยีสมัยใหม่เข้ามาทำให้ หมด ยุดของการตีกะลอ จขข่าว มือพิณอ่าน แม็กกี้ภาพ ...คิคิ มีพาดพิง ภาษาอีสานมื้อนี้ เสนอ "กะลอ"

บ่าวสายฟ้า
    Guest

Re: ภาษาอีสานมื้อนี้ เสนอ "กะลอ"

เอ้า ! โปรดทราบ ไทบ้านมหาทุกคน ประชุม ประชุม บุญบ้านเฮ้าปีนี้สิ จ้างหนัง หรือ จ้างหมอลำ มาประชุม (ผู้ช่วยแม็กกี้กะตีกะลอ ง่องๆๆ)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ปลัดโตคนเดิม

Re: ภาษาอีสานมื้อนี้ เสนอ "กะลอ"

ผมกะเพิ่งได๋ยิน กะลอ เพิ่งรู้จักนี่หละครับ อิอิ ผมคนรุ่นไหม่เลยบ่ได๋ยินมั้งครับ คิคิ

บ่าวสายฟ้า
    Guest

Re: ภาษาอีสานมื้อนี้ เสนอ "กะลอ" กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ paladto
    ผมกะเพิ่งได๋ยิน กะลอ เพิ่งรู้จักนี่หละครับ อิอิ ผมคนรุ่นไหม่เลยบ่ได๋ยินมั้งครับ คิคิ
    "พ.ศ.2504 ผู้ใหญ่ลีตีกลองประซุม ซาวบ้านต่างมา ซุมนุม มาประซุมที่บ้านผู้ใหญ่ลี ต่อไปนี้ผู้ใหญ่ลีจะขอกล่าว ถึงเรื่องราวที่ได้ประซุม ทางการเค้าสั่งมาว่าให้ชาวนาเลี่ยงเป็ด เลี้ยงสุกร ฝ่ายตาสีหัวงอน ถามว่าสุกรนั้นคืออะไร ผู้ใหญ่ลีลุกขึ้นตอบทันได สุกรนั้นไซร้ คือหมาน้อยธรรมดา หมาน้อย หมาน้อย ธรรมดา.."

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand

รู้จักแต่ " ขนมกะลอจี๊ " จะรู้จักกันไม๊น้อ เป็นขนมของคนจีนค่ะ เป็นแป้งทอด แล้วเวลาทานก็คลุกกับน้ำตาล แล้วก็งา

ปล. เก็บตังก์ค่าพาดพิง อิอิ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

บ่าวสายฟ้า
    Guest

Re: ภาษาอีสานมื้อนี้ เสนอ "กะลอ" กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ผู้ก่อการรัก
    รู้จักแต่ " ขนมกะลอจี๊ " จะรู้จักกันไม๊น้อ เป็นขนมของคนจีนค่ะ เป็นแป้งทอด แล้วเวลาทานก็คลุกกับน้ำตาล แล้วก็งา

ปล. เก็บตังก์ค่าพาดพิง อิอิ
    จ้า สิให้ทั้งต้นทั้งดอก แถมงัวน้อยพร้อม ฮ้าๆๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ปลัดโตคนเดิม

Re: ภาษาอีสานมื้อนี้ เสนอ "กะลอ" กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ +♪มือพิณสายฟ้า+
    Re: ภาษาอีสานมื้อนี้ เสนอ "กะลอ" กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ paladto
    "พ.ศ.2504 ผู้ใหญ่ลีตีกลองประซุม ซาวบ้านต่างมา ซุมนุม มาประซุมที่บ้านผู้ใหญ่ลี ต่อไปนี้ผู้ใหญ่ลีจะขอกล่าว ถึงเรื่องราวที่ได้ประซุม ทางการเค้าสั่งมาว่าให้ชาวนาเลี่ยงเป็ด เลี้ยงสุกร ฝ่ายตาสีหัวงอน ถามว่าสุกรนั้นคืออะไร ผู้ใหญ่ลีลุกขึ้นตอบทันได สุกรนั้นไซร้ คือหมาน้อยธรรมดา หมาน้อย หมาน้อย ธรรมดา.."
    ขอบคุณหลายๆคับสำหรับเพลงนี้ ผมเคลร้องนะคับ อิอิ

บ่าวสายฟ้า
    Guest

ขึ้น Chart เด้แต่ก่อน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ sai

ทรายเพิ่งฮู้นี้แหละ

Tags for this Thread