หัวข้อ: 7 อย่างต้องห้ามหลังกินข้าว

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนคลองห้า

7 อย่างต้องห้ามหลังกินข้าว

1. อย่าสูบบุหรี่ จากผลการทดลองของผู้เชี่ยวชาญพบว่า การสูบบุหรี่หลังอาหาร เทียบได้กับการสูบบุหรี่ยามปกติถึง 10 มวน (ทำให้มีโอกาสเป็นมะเร็งมากขึ้น ซึ่งสูบปกติก็มีโอกาสเป็นอยู่แล้ว)
    2. กินผลไม้หลังอาหารทันที เพราะมันไปพองในท้องคุณ ให้กินผลไม้ 1 หรือ 2 ชม. ก่อนหรือหลังอาหารก็ได้ จะดีกว่า
    3. อย่าดื่มน้ำชา เพราะว่าใบชามีความเป็นกรดสูง ทำให้โปรตีนในอาหารที่เรากินกระด้างขึ้น ทำให้ย่อยยาก
    4. อย่าขยายเข็มขัดหลังกินอิ่ม เพราะเป็นเหตุทำให้ลำไส้ไม่ปกติ
    5. อย่าอาบน้ำหลังกินข้าว เพราะการอาบน้ำ จะทำให้โลหิตไหลเวียนไปที่มือ และเท้าทั่วร่างกาย เป็นเหตุให้ปริมาณโลหิตไหลเวียนบริเวณท้องก็เพิ่มขึ้น ซึ่งส่งผลให้ระบบการย่อยอาหารทำงานได้ไม่เต็มที่
    6. อย่าเดินหลังอาหาร แม้ว่าคุณจะเคยได้ยินว่ากินข้าวแล้วให้เดินสัก 100 ก้าว จะทำให้อายุยืนถึง 99 ปี การเดินทันทีทำให้การย่อยเพื่อการดูดซึมสารอาหารทำได้ไม่ดี ควรรออย่างน้อยสักชั่วโมงค่อยเดินถ้าต้องการ
    7. อย่านอนทันที อาหารที่รับประทานเข้าไปไม่สามารถย่อยได้เต็มที่ อาจทำให้เกิดลมหรือแก๊สในทางเดินอาหาร
    ขอขอบคุณเว็ป www.HiLunch.com ครับผมที่ให้ความรู้

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนคลองห้า
    ขอบอกให้ว่า อย่างอื่นบ่ได้ห้าม ได้ทุกอย่างเด้อครับผม 555(คำตอบผมแล้วแต่สิพิจารณาเด้อครับผม)

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    บุ๋ยๆๆๆๆแมนบ่คือสิโพดแถะสิบอกคนอยู่ใกล้สูบหลายๆๆๆๆด้วยความรักไปเบิด

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มโบ้
    ดียุครับเพินบ่อห่ามล่างถ่วยเพาระวามันเป็นน่าทีของกะผมเอง ยามกินเข่าแล้ว(เมียไซ่ครับบ่อเฮ็ดกะบ่อได่เกรงใจเพิน)555

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    ต่อไปกะสิได้ปฏิบัตถูกหละติดนิสัยกินข้าวอิ่มแล้วกะอยากหมากไม้แอปเปิล ส้มว่าแต่เป็นผลไม้กะสิกินหลังกินข้าวอิ่มเนาะเล่นคอมไปกินหมากไม้นำสั่นแหล่วขอบคุณครับข้อมูลดีๆๆๆ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ที่เฮ็ดมาทุกครั้ง ผิดเบิดทุกข้อเลย

พอกินข้าวแล้วกินผลไม้ต่อเลย
    เรื่องขยายเข็มขัดกะย้อนเหตุจำเป็น 555
    เดินหลังอาหาร ว่าแม่นย่อยง่าย..

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    แม่นยุดอกค่ะ .. เข้าใจผิดเรื่องผลไม้คือกัน กินตบท้ายอาหารบ่อยๆคือกันค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ ขอแชร์เด้อจ้า
    มองต่าง..อย่างปลง

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ สาวประทาย
    สาวเมืองโคราช ณ กรุงธนบุรี
    บล็อก
    12
    :l- อยากรู้มั๊ย ว่าหลังอาหาร ทำไมจึงห้ามกินผลไม้ในทันที

เพราะว่าผลไม้จะย่อยเร็วกว่าอาหาร อาหารยังย่อยไม่เสร็จ
    ผลไม้ก็ค้างเติ่งอยู่ในกระเพาะ ร่างกายก็ดูดซึมสารอาหารจากผลไม้ไม่ได้
    พอไปถึงลำไส้ถึงคิวที่มันจะได้ดูดซึมมันก็เน่าเสียไปหมดแล้ว

เพราะฉะนั้นถ้าจะทานผลไม้ควรทานก่อนหรือหลังอาหารสัก 1-2 ชม.
    ขณะท้องว่างเพื่อให้ร่างกายได้ดูดซึมวิตามิน สารอาหารและไม่รบกวนระบบการย่อยอาหารด้วย

:l-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    อุ้ยขอบคุณสาวประทายอีกเทื่อเด้อครับแต่กอ่นบ่ได้ฮู้เรื่องการกินพอกินข้าวอิ่มกะจัดการหมากไม้ต่อสั่นแหล่วเพิ้น