หัวข้อ: ถึงสิเป็นลูกอีสานกะเก่งได้คือกัน!!

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขย ตระการ

เยี่ยมมาก ถึงสิเป็นลูกอีสานกะเก่งได้คือกัน!!

อ้างอิงจากไดอารี่เรื่องเก่าที่ผ่านมาของผมเรื่อง"พ่อตื่นเต้นกว่า!!" นั้นเป็นเรื่องที่ลูกชายวัย 8 ขวบของผมที่กำลังเรียนอยู่ชั้น ป.2 ได้สร้างความภาคภูมิใจ ในทักษะของสอบแข่งขันการแก้ปัญหาในทางคณิตศาสตร์และวิทยาศาสตร์ในระดับประเทศ ระดับ ป.2 และ ป.3(ป.2 ไปขยับสอบระดับ ป.3 ในบางการสอบ เช่น สสวท, TMC) และสามารถคว้าเหรียญทองแดงมาได้ และล่าสุดเมื่อวันที่ 22 ก.พ.56 ที่ผ่านมาก็เพิ่งสิคว้าเหรียญทองมาได้(อันดับ 3 ของจังหวัด ได้ 95 ของ 100 และแพ้ลำดับ 2 อยู่แค่ 0.5 คะแนน) รวมทั้งรางวัลจากการสอบแข่งขันอื่นๆอีกมากมาย อาทิเช่น การสอบคณิตศาสตร์ สสวท-เกาหลี, TME (Thailand Mathematics Evaluation) -ได้ลำดับ 11 ของภาคและ 99 ของประเทศ , TMC (Thailand Mathematics Contest)- สามารถผ่านเข้าสอบในรอบที่ 2 ที่ ม.หอการค้า ในกลางเดือนมีนาคมที่จะถึงนี้

ซึ่งมา ณ ตอนนี้ผมคงสิกล้าเว้าได้เต็มปากวาลูกอีสานของผมคนนี้ น่าจะมีอนาคตไกลแน่นอน (ถ้ามีตั๋วเครื่องบิน 555 เว้าเล่นเด้อ!) ถ้าผมและแม่บ้านให้การสนับสนุนดูแลอย่างใกล้ชิดแบบนี้ต่อไป รวมทั้งครู อาจารย์ ที่เอาใจใส่และเป็นติวเตอร์ให้หลังเลิกเรียนเป็นอย่างดีครับ

นี่คือความภาคภูมิใจก้าวแรกของลูกซายคนอีสานบ้านเฮาครับ...ถึงสิเป็นลูกอีสานก็เก่งได้คือกันเด้อพี่น้อง

<นี่หล่ะโฉมหน้าลูกชายคนเก่งครับ>

ถึงสิเป็นลูกอีสานกะเก่งได้คือกัน!!

<เพิ่งจะลงจากเวทีรับเหรียญทองมาหมาดๆ&แม่กับน้องสาวแสดงความยินดี>
    ถึงสิเป็นลูกอีสานกะเก่งได้คือกัน!!

<พ่อแสดงความยินดีบ้าง>

<น้องสาวซ่อยถือ>

ขอบคุณเว็บบ้านมหาเด้อครับ สำหรับม่องที่ให้บันทึกทั้งความทุกข์และความสุขไว้ให้ระลึกและคิดถึงครับผม
    ปล.ผู้ที่เห็นใน facebook แล้วอย่าหมั่นใส้กันเด้อ ->อ้ายเอ๋ คนตระการ เลาขอให้มาแชร์สู่พี่น้องบ้านมหาเฮาได้เบิ่งนำกันครับ 555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เขย ตระการ; 26-02-2013 at 21:03. เหตุผล: ีupload1

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    ดีใจนำเด้อครับที่มีลูกตั้งใจเรียน และเรียนเก็่งอันนี้กะคือกำลังใจของพ่อแม่ลูกตั้งใจเรียนเป็นคนดีกะเป็นบุญของพ่อกับแม่เนาะครับ บ่เคยมีครอบครัวนำเพิ้นกะดีใจนำเด้อครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    สุดดดยอดครับ เก่งๆๆๆ ลูกหลานอีสานเฮาบ่อแพ้ไผในโลก..

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวจีดส์
    เก่งครับ เก่งมาก ภาคภูมิใจนำครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อ้ายพจน์
    เก่งมากครับเก่งได้แม่อิหลีเอิ้กๆๆๆ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    ดีใจนำอิหลีเด้อคะทั้งเก่งทั้งเป็นตาหยิก ครอบครัวอบอุ่น:l-

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    สุดยอดคนเก่งครับเก่ง..
    ต้นพันธุ์ดี ได้ปุ๋ยดี ดินดี น้ำดี มีโอกาส
    เมื่อได้รับการส่งเสริมปลูกฝังตามแนวทาง ตามวัย และเวลาอันควร เด็กน้อยกะสิไปโลด
    ปล.ดูตามลักษณะท่าทางโหงเฮ้งแล้วบอกว่ามีแววอัจฉะริยะ(เด็กพิเศษ)
    :l-:l-:l-:l-:l-:l-:l-:l-:l-

ดีใจและภูมิใจนำครอบครัวหลายๆเด้อค่ะ

อ้ายพีเบิ่งโหงวเฮ้งเป็นนำเนาะค่ะ เก่งคือกัน :)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน; 26-02-2013 at 09:59.
    LET IT BE...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จ๊ะเอ๋
    เก่งมากๆหนุ่มน้อย จะติดตามจนโตนะคร๊า อนาคตคนเก่งของประเทศไทย

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    คนอีสานเก่งมาโดนแล้วละจ้า เฮาต้องภูมิใจในความเป็นชาวอีสาน เพราะฉะนั้นกระทู้นี้ต้องตั้งชื่อว่า
    .......เหรียญทองของลูกอีสานหลานหลวงพ่อ...... ฝากบอกเขยตระการว่าให้เพิ่นติวสมองฝ่ายภาษานำเดอจ้า เพราะว่าเด็กคณิตสิช้าทางภาษาจ้า(ให้มันพัฒนาไปพร้อมกันหมอเด็กว่า)