หัวข้อ: วิมานดิน

Moderators
    บล็อก
    2

วิมานดิน

เสียงไก่ขันข้างบ้านดังเป็นระยะๆปลุกให้นางตื่นขึ้นมาอย่างอบอุ่นภายใต้ผ้าห่มนวมสีสดใสลายดอกไม้ที่แม่เตรียมไว้ให้ลูกหลานก่อนกลับเมืองไทย
    " พิม ตื่นได้แล้วลูก ไปอาบน้ำแต่งตัวก่อนแม่นะลูก เช้านี้ยายจะพาไปทำบุญให้ตาที่วัดจ้ะ"
    เมื่อลูกตื่นเดินไปเข้าห้องน้ำด้านหลังบ้านแล้ว นางลุกมาเก็บที่นอนปูเตียงให้เรียบร้อย เมื่อคืนเราสามคนคือยาย แม่และลูกนอนด้วยกันในห้องของยาย
    เตียงนอนของแม่ที่นางแต่งไว้ให้เป็นสีชมพูหวาน มีรูปแม่อยู่หัวเตียง กับตุ๊กตาหมีตัวใหญ่อยู่ข้างเตียง เฮือนน้อยของแม่นางสิจัดห้องให้ตามสไตล์เรียบๆปนหวาน
    แม่ปลูกผักสวนครัวไว้หน้าบ้านพอได้เก็บกินกับตำบักหุ่ง ลาบปลา ป่นปลา ปลาแดกบอง ผลไม้ก็มีกล้วยน้ำหว้าจากสวน มีมะพร้าวอ่อน มะม่วง ให้พอได้กิน
    ลมหนาวในเดือนมกราคมปีนี้ไม่หนาวมากนัก อากาศตอนเช้าช่างบริสุทธิ์สดชื่นเสียนี่กระไร เสียงกอไผ่หน้าบ้านดังปานเสียงดนตรีที่ฟังดูคุ้นเคย ต้นไม้ใบหญ้าชะอุ่มไปด้วยหยาดน้ำค้างจากบนฟ้า เหล่าผีเสื้อตัวน้อยบินว่อนไปมารอรับแสงอรุณจากดวงตะวัน แปลงผักกาดที่แม่ปลูกไว้ออกใบเขียวงาม ต้นมะละกอออกลูกเป็นพวงมี2-3 ลูก ดอกพุดสีขาวแย้มกลีบบานละไม
    นางเดินไปที่ครัวหลังบ้านพบหน่อย ลูกสาวน้ามีที่อยู่บ้านติดกันกำลังก่อไฟนึ่งข้าว
    น้ามีเป็นน้องสาวหล่าของแม่ นางขอให้หน่อยมาเป็นแม่บ้านคอยดูแลแม่ให้ โดยนางจ่ายเงินเดือนให้เพราะหน่อยไม่มีอาชีพอื่นนอกจากทำนาตามฤดูกาล หน่อยจะทำงานบ้าน นึ่งข้าว รดน้ำต้นไม้ ซักผ้าจากเครื่องซักผ้า ทำความสะอาดบ้าน ตอนกลางคืนนอนเป็นเพื่อนแม่ นับว่านางโชคดีที่แม่มีหลานคอยดูแลแทนนางไปจนกว่านางจะได้กลับไปอยู่กับแม่อย่างถาวร
    ในครัวมีพี่เปซึ่งเป็นพี่สาวของหน่อยและเพื่อนบ้านกำลังห่อข้าวต้มมัดและฝานมะละกอ แม่กำลังอุ่นแกงเขียวหวานในหม้อที่นางแกงไว้เมื่อตอนเที่ยงคืน เพราะตอนเช้านางกลัวว่าจะตื่นไม่ทันเลยทำให้เสร็จเรียบร้อยไว้ก่อน
    "แม่ หนูอาบน้ำเสร็จแล้วจ้า " เสียงน้องพิมเรียกแม่จากห้องนอน
    วันนี้นางจะใส่ชุดผ้าไหมมัดหมี่ของอีสานสีน้ำเงิน น้องพิมใส่เสื้อแขนยาวสีเขียว ส่วนแม่ใส่เสื้อกันหนาวสีแดง
    เมื่อไปถึงวัดแม่ได้นิมนต์หลวงพ่อสองรูปมาทำพิธีย้ายอัฐิของพ่อมาไว้ในธาตุที่แม่ได้เตรียมสร้างไว้แล้ว หลังจากเสร็จพิธีพวกเราพากันไปถวายภัตตาหารบนศาลาวัด สวดมนต์ กรวดน้ำ
    และผูกข้อมือ
    " ยายดีใจบ่จ้าที่ได้สร้างธาตุให้ตาแล้ว" หลานถามยายหลังจากเสร็จพิธีแล้ว
    " ดีใจหลายๆหล่า พ่อใหญ่คือสิดีใจหลายที่ลูกหลานมาเฮ็ดธาตุให่"
    "จ้ายาย"
    " แม่สิพายางไปไหว้กับปิดทองหลวงปู่ธาตุในโรงเรียน "
    " ยาย หนูจะจูงแขนยายไปเอง เดินช้าๆนะจ้ะยาย"
    ภาพหลานจูงแขนแม่ใหญ่เดินไปตามถนน ทำให้คนเป็นแม่อย่างนางรู้สึกตื้นตันใจอย่างบอกไม่ถูก
    วิมานดิน

วิมานดิน

วิมานดิน

วิมานดิน

วิมานดิน

วิมานดิน

วิมานดิน

วิมานดิน

วิมานดิน

วิมานดิน

วิมานดิน

วิมานดิน

วิมานดิน

วิมานดิน

วิมานดิน

วิมานดิน

วิมานดิน

วิมานดิน

วิมานดิน

วิมานดิน

วิมานดิน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 01-03-2013 at 13:29.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    อ่านแล้ว อิ่ม ปลื้มใจ และกะสัมผัสได้ถึงความอบอุ่นของสายใยแห่งความผูกพันธ์ ของระบบครอบครัวแบบอีสานบ้านเฮาครับ...
    ขอบคุณ เอื้อยนาง พวงพะยอม ที่ถ่ายทอดความรู้สึกผ่านภาษาที่สละสลวย สมกับความเป็นแม่พิมพ์เนาะครับ...
    เรื่องราวแบบนี้อยากอ่านกี่รอบกะบ่มีเบื่อครับ...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    แมนไผๆกะดีใจเน๊าะลูกมาเฮ็ดธาตุใ้เฒ่าพ่อเลาเลากะสปลื้มสุดอยู่คือกัน

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    เป็นตาอบอุ่นเนาะครับ นี่หละคือความผูกพันธ์แห่งสายใยเนาะครับ อ่านแล้วเฮ็ดให้คืดฮอดพ่อกับแม่อยู่บ้านหลาย ปีนี้เฒ่าหลายละครับ สงกรานต์ว่าจะกลับไปยามจักจะได้กลับหรือบ่...ขอบคุณเด้อครับที่เอามาแบ่งปัน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    เห็นแล้วกะดีใจนำเนาะครับอ่านแล้วอ่านอีกคือจังเซียงเมี่ยงเมืองสุรินทร์เลาว่านั้นหละแบบมีความสุขเป็นความอบอุ่นเนาะครับบ้านยายน่าอยู่เนาะหลังพอดีงาม มีปลูกผักไว้กินนำ เห็นบ้านยายแล้วกะฝากความไปหาฮำแหล่นำเด้อที่ว่าอยากเฮ็ดบ้านให่แม่อยู่นั้นบ้านพวงพะยอมกะงามน่าอยู่คือกัน

Moderators สัญลักษณ์ของ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    บล็อก
    30
    บ้านพี่น่าอยู่จังค่ะ และอบอุ่นมากๆค่ะ ดูแล้วบีกะคิดถึงบ้านที่หนองส่องแมวเช่นกัน

บ้านพี่พวงพะยอมจัดได้หวานเหมือนเจ้าของรึเปล่าน้อ อิอิ
    ภาษาสวยงามคือน้องเซียงเมี่ยงว่า เห็นแล้วคิดฮอดบ้านเกิดค่ะ
    แต่บ่ค่อยได้กลับเลยค่ะ อยู่ที่นี่จะ 15 ปีแล้ว กลับบ้านเกิด 3 ครั้งเองค่ะ
    LET IT BE...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อ้ายแอว
    บ้านเป็นตาฮักเนาะคับเห็นแล้วคิดฮอดผู้เฒ่าผู้แก่พ่อลุงแม่ป้าพี่น้องป้องปายอยู่หนองบัวเด้

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้า

น้องเซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์ :) ขอบคุณหลายๆจ้าที่แวะมาอ่านงานเขียนของเอื้อย เฮ็ดให่มีกำลังใจอยากเขียนต่อไปอีกน้อจ้า

คุณลุงใหญ่ :) กั่วสิได้เฮ็ดธาตุให่พ่อได้ก่อถ่าจนลูกเรียนจบก่อน จนพาเมือบ้านได้ปีนี้แหละจ้า

คุณsuny :) พ่อแม่สุคนเพินก่อถ่าให้ลูกเต้าเมือบ้านยามน้อจ้า นางก่ออยากไปทุกปีคือกันแต่ต้องเก็บออมเงินส่งลูกเรียนจ้า

คุณ ณัฐ ภูไท :) บ้านหลังน้อยก่อมีควมสุขไปตามประสาจ้า ปลูกผักผลไม้กินเอง เป็นชีวิตที่เรียบง่ายดีคือกันน้อจ้า

น้องบี :) ขอบคุณเด้อจ้า บ้านหนองส่องแมวนี่อยู่ทางใด๋น้อน้อง

น้องหน่อย :) พี่มักสีชมพูจ้า หวานหรือบ่หวานก็บ่ฮู้คือกันจ้า
    น้องหน่อยมีครอบครัวทางนี้ อยู่ไกลบ้านคือกันกับพี่ พี่ได้แต่คึดฮอดบ้านสุมื้อเล้ยจ้า

อ้ายแอว :) ขอบคุณเด้อจ้าที่แวะมายามกัน คึดฮอดบ้านคือกันน้อจ้า