หัวข้อ: แด่ลูก...ด้วยดวงใจจากแม่พวงพะยอม

Moderators
    บล็อก
    2

แด่ลูก...ด้วยดวงใจจากแม่พวงพะยอม

เส้นทางชีวิตของน้องพิม ลูกสาวใหญ่ของพวงพะยอมที่อาจมีใครหลายคนคิดว่าเรียนได้ที่1แบบไม่ต้องลำบากเลยนั้น มือนี้ขอเล่าความจริงเพื่อเป็นข้อคิดแก่เยาวชนที่กำลังศึกษาเล่าเรียนในปัจจุบันได้บ้างไม่มากก็น้อยเด้อจ้า
    ผลสำเร็จในชีวิตของเด็กสาวคนหนึ่งซึ่งมีความกตัญญูต่อพ่อแม่นั้น ไม่มีอะไรที่ได้มาโดยง่ายเลยจ้า จากอายุ 13 ปีที่จากบ้านไปต่างแดนกับแม่เพียงสองคนก่อน เพราะพ่อกับน้องยังไม่ได้วีซ่า แม่พาไปเช่าห้องใต้ดินอยู่ในบ้านคนไทย ไม่ได้ไปอยู่กับลุงเพราะอยู่ไกลกันคนละเมือง ลุุงป้าก็มีลูกชายในวัยเรียนสองคน แม่ไม่อยากเป็นภาระให้ลุงเพิ่มขึ้น เพราะลุงรับรองด้านการเงินในการทำวีซ่าให้พ่อที่เมืองไทยด้วย
    แม่ได้งานแถวบ้านคือร้านซักผ้าหยอดเหรียญ รายได้ชั่วโมงละ 7 เหรียญ ทำงานตั้งแต่ 7โมงเช้าถึงสี่ทุ่ม น้องพิมเลิกเรียนบ่ายสามโมง
    จะไปช่วยแม่ เพราะหน้าที่ี่ในร้านแม่อยู่คนเดียวต้องเอาผ้าที่ลูกค้าจ้างซักอบและพับในแต่ละวันนำไปเข้าตู้ครั้งละหลายคน มีตู้แยกต่างหากไม่ปนกับลูกค้าที่ไปหยอดเหรียญซักเองในร้าน เสื้อผ้าแต่ละคนที่ใส่ถุงส่งมาซักแม้จะไม่ต้องซักด้วยมือเพราะใช้เครื่อง แต่กลิ่นนั้นไม่ต้องถามถึง การยืนทำงานทั้งวันหลายชั่วโมง จากซักเอาเข้าตู้อบและเอาไปพับต้องเขียนชื่อและจำให้ดีไม่ใส่ถุงผิดเวลาส่งคืนลูกค้า เนื่องจากต้องทำพร้อมกันหลายถุง และยังคอยดูแลลูกค้าคอยรับเงินทอนเงินจากลูกค้าในร้านและที่มาจ้างซัก
    ยิ่งซักได้หลายถุงในแต่ละวันนั้นคือเราจะได้ทิปมากขึ้นเพราะทางร้านยกทิปให้เรา เขาได้เงินจากค่าบริการที่คิดตามน้ำหนักของถุงผ้า
    น้องพิมจะช่วยแม่ทุกอย่างจนปิดร้าน เราต้องถูพื้นและทำความสะอาดห้องน้ำ ตู้ซักและตู้อบทุกตู้ต้องสะอาดก่อนกลับบ้าน นอกจากช่วยแม่ทุกขั้นตอน น้องพิมจะไม่ยอมให้แม่ถูพื้นเพราะกลัวแม่ลื่นล้ม จะล้างห้องน้ำให้แม่
    เล่ามาถึงตอนนี้แล้วน้ำตาของแม่ไหลจนไม่อาจพิมพ์ต่อได้ ขอเล่าต่อในตอนต่อไปเด้อจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 10-03-2013 at 18:12. เหตุผล: แก้ไขคำผิดจ้า

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าคุณคนสกลไกลบ้าน
    ขอบคุณทีเข่ามาอ่านน้อจ้า นางขอโตไปเฮ็ดเวียกก่อน มือนี้เป็นเช้าวันอาทิตย์ต้องไปเรียนหนังสือที่วัดนำ มื้อแลงสิมาเล่าต่อใหม่จ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวฮำแหล่
    บล็อก
    1
    นี่ล่ะชีวิตค้าบ..เอื้อย

แวะมาอ่านอย่างตั้งใจและให้กำลังใจค้าบผม..

:l-

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องบ่าวฮำแหล่

เอื้อยสิย้ายไปเขียนต่อในblog เด้อจ้า ถ้าว่างก็ไปยามกันน้อจ้า

อ่านแล้วอดน้ำตาไหลกับพี่ไม่ได้ค่ะ น้องรู้ดีว่าไม่ง่ายเลยที่จะอยู่ต่างบ้านต่างเมือง
    ยิ่งพี่มากับน้องพิมกันสองคนยิ่งยากค่ะ แต่น้องพิมเป็นอภิชาติบุตร ดีใจและปลื้มใจกับพี่และครอบครัวจริงๆค่ะ หาไม่ง่านเลยที่เด็กสมัยนี้ทำแบบนี้ค่ะ

และจะตามไปอ่านคือเก่าค่ะ อิอิ
    LET IT BE...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    พร้อมเล่าต่อ แล้ว กะมาเขียนใหม่เด้อครับเอื้อย...
    รออ่านครับผม...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    มาคือสอนลูกได้ดั่งใจแท้น้อคุณแม่และอีกอย่างกะยังมีลูกกตัญญูพร้อมดีใจนำเด้อคุณแม่พวงพยอม

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    ครับสมเป็นลูกกตัญญูอีหลีครับ ผลตอบแทนจากการกตัญญูกะสำแดงผลแล้วเนาะครับ เฮ็ดให้น้องพิมสามารถเรียนได้ผลการเรียนที่ดีเยี่ยม พร้อมกับการรู้คุณค่าของความฮักของพ่อแม่และคุณค่าของสิ่งต่างๆว่ากว่าสิได้มาต้องลำบากปานได๋ เป็นกำลังใจครับ......อยากให้ลูกเจ้าของมาอ่านเบิ่งเด้ครับ เทือเป็นแฮงผลักดันอีกส่วนหนึ่งให้ตั้งใจเรียน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ วัฒนชัย หาริโร
    มาเป้นกำลังใจให้เอื้อยครับสู้ๆเด้อครับเอื้อย

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องหน่อย

น้องหน่อยนี้จิตใจดีและน่าฮักหลายน้อจ้า
    ทั้งงามทั้งเก่ง พี่ชื่นชมน้องอีหลีจ้า ขอบคุณที่ให้กำลังใจพี่เสมอมาเด้อจ้า