หัวข้อ: ณ....ราตรีหนึ่ง

Moderators
    บล็อก
    2

บ้านมหาโพสต์ ณ....ราตรีหนึ่ง

ณ ราตรีหนึ่ง

ลูกรักของแม่....

เมื่อสักครู่นี้น้องพิมส่งข้อความมาบอกว่าเดินทางถึงหอพักแล้วด้วยความปลอดภัย แม่ดีใจที่ชีวิตในวันนี้ได้ผ่านพ้นไปด้วยดีอีกหนึ่งวัน เมื่อวานนี้แม่ทำแกงอ่อมปลา กับป่นปลา เส้นใหญ่ราดหน้า ผัดซีอิ้วและถั่วแปบตามที่ลูกชอบ
    น้องฝนจะปิดภาคเรียนหนึ่งสัปดาห์ในปลายเดือนนี้ แม่ขอลาพักอยู่บ้านกับน้องตั้งแต่วันที่25-29 มีนาคม เพราะแม่มีวันลาในปีนี้ได้สี่อาทิตย์ ช่วงพ่อได้หยุดเดือนกรกฎาคมหนึ่งสัปดาห์เพราะโรงงานปิดให้พนักงานหยุดพักพร้อมกันทุกคน แม่ก็จะหยุดอยู่บ้านกับพ่อ วันลาที่เหลือแม่จะใช้ไปงานรับปริญญาน้องพิม 3วัน และไปส่งน้องพิมเข้าเรียนที่ใหม่อีก 3วัน
    เราเคยลำบากกันมาก่อน แต่แม่ก็มีความสุขในการทำงานทุกอาชีพ ไม่ว่างานนั้นจะดูสกปรก ต้อยต่ำ เพราะใจของแม่ไม่เคยดูถูกงานที่ต้องใช้แรงงานเช่นที่ร้านซักผ้าเลย ทุกวันนี้แม่มีงานดีที่มั่นคง พ่อได้งานที่ถนัดตามความสามารถ คงไม่ใช่โชคชะตาอย่างเดียวแต่เพราะความอดทน ต่อสู้ของเราทุกคนร่วมกัน
    แม่ต้องทำการบ้านและอ่านตำราเพราะใกล้สอบแล้วเหลือแค่5 สัปดาห์เท่านั้นเอง
    แม่ต้องขอพักสมองด้วยการถ่ายรูปโต๊ะทำงานของแม่เล่นๆ ก่อนเข้านอน ราตรีสวัสดิ์จ้า

การบ้านและลายมือของแม่จ้า

ร้านซักผ้าแม่ทำตั้งแต่ปี 2546-2549 รายได้ชั่วโมงละ 7 เหรียญ

สอบบรรจุงานไปรษณีย์ได้ตั้งแต่ปี 2550-ปัจจุบัน รายได้ชั่วโมงละ 24.10 เหรียญ อาทิตย์ละ 40 ช่ั่วโมงจ้า ชีวิตคือการต่อสู้ อย่ายอมแพ้ ขอให้อดทน ขยัน ซื่อสัตย์ ประหยัด อยู่ต่างแดนก็ประสพความสำเร็จได้จ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 19-03-2013 at 08:07. เหตุผล: แก้ไขจากเรื่องที่ถูกลบบางส่วนจากทางทีมงาน ไม่แน่ใจว่าเพราะอะไร ถ้าเพราะมีการวิจารณ์ก็เป็นการวิจารณ์ตนเองว่าอ่านตำราแล้วไม่จำเพราะความชราภาพ ต้องกราบขออภัยด้วยค่ะเพราะไม่ได้หมายถึงผู้ใดเลยนอกจากตนเอง

Moderators
    บล็อก
    2
    นี่เป็นกระทู้ที่ได้เข้าไปแก้ไขแล้วค่ะ ขอบพระคุณคุณพล พระยาแล
    ที่ได้กรุณาเข้ามาชีิ้แจงให้เข้าใจในนโยบายของทางเว็บ
    ตอนครั้งแรกที่ลงกระทู้ภาพถูกลบออกไปหมดและไม่มีชื่อผู้ที่ลบ
    บางภาพเกี่ยวกับอาหารเพิ่งเพิ่มใหม่วันนี้ค่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดแหล่
    -เรื่องการลบข้อมูลการโพส หากไม่ผิดหลักที่พวกเราได้รับทราบกันดีอยู่แล้ว โดยส่วนตัวผมคิดว่า ไม่น่าจะเกิดขึ้น อาจเป็นไปได้ที่ระบบอาจขัดข้องหรือเหตุบางประการ ยังไงก็ขอให้กำลังใจทุกๆท่าน ทุกๆฝ่ายนะครับ...
    -เก่งเนาะครับเนาะ ที่ได้ไปใช้ชีวิตที่ต่างแดน แต่ก็ไม่ทิ้งความเป็นไทย (โดยเฉพาะไทอิสาน) ยังได้กินป่น กินอ่อม อยู่ นับถือครับ
    -เท่าที่ติดตามกระทู้ คุณพวงพะยอมอยู่ร้อยเอ็ดแม่นบ่อครับ ผมเคยใช้ชีวิตที่ร้อยเอ็ด 2 ปี ประมาณปี 32-34 เรียน ปวส.ที่เทคนิคครับ พักอยู่หอเขียวแถวๆ กิโลศูนย์ หน้าโรงบาล ทางไปเมืองสรวง...สมัยนั้นแถวๆ นั้นเงียบเชียบ สมัยนี้เข้าไปแล้วหลงทางครับ 555....
    -ติดตามกระทู้คุณภาพของคุณพวงพะยอมต่อไปครับ...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    ได้อ่านกระทู้แล้วเนาะครับ...
    ขอให้สอบผ่านสบาย ๆ เด้อครับเอื้อย...
    ตอนเซียงเหมี่ยงฯ เรียนหลักสูตรนักธรรม ตอนอยู่ มัธยม มีหลวงพี่มาสอนอยู่โรงเรียน...
    วิชากระทู้ เป็นวิชาเดียวที่เฮ็ดเองได้แบบสบาย ๆ ส่วนวิชาอื่น ๆ ยากคัก ๆ ครับ...

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    บางเทือระบบอาจขัดข้องครับ ถ้าบ่มีรายชื่อคนแก้ไข ผมกะเคยเป็นครับ ต้องเฮ็ดใหม่ เช่น ตอนโพสแล้วเน็ตค้างครับ

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    สู้ๆครับ ชีวิตไม่ว่าจะอยู่ที่ใหน ต่อสู้ด้วยกันทุกที่ครับ อยู่บ้านเกิดเมืองนอนก็ใช่ว่าจะสบายนั่งกินนอนกินหรอกครับ
    ปากกัดตีนถีบ ต่อสู้ดิ้นรนพอๆ กันหละครับ เป็นกำลังใจให้ผุยุแดนไกลครับ ชื่นชมทุกท่านจากใจจริงครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย อาวอ้วนเมืองยศ; 18-03-2013 at 21:19.

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าคุณทิดแหล่

ดีใจที่ได้ฮู้จักกันเด้อจ้า บ้านพวงพะยอมอยู่ใกล้โรงพยาบาลกรุงเทพจุรีเวชจ้า แถวบ้านสามแยก
    เกิดอยู่ร้อยเอ็ดจ้า บ้านแม่อยู่สุวรรณภูมิ พ่ออยู่พนมไพรจ้า อยู่ต่างแดนเฮ็ดอาหารบ้านเฮากับภาคกลางสลับกัน อาหารฝรั่งบ่มักเล้ยจ้า
    ขอบคุณที่ติดตามอ่านกระทู้น้อจ้า เป็นกำลังใจให้กัน มักอ่านคือกันจ้า มักความเป็นอยู่วิถีชีวิตบ้านเฮา
    แต่ต้องยอมรับความเป็นจริงในปัจจุบันให้ได้ก่อนว่ากำลังอยู่ไสและมีหน้าที่อีหยัง บ่สามารถตามใจเจ้าของได้ทุกอย่างจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 19-03-2013 at 07:43. เหตุผล: แก้คำผิดจ้า

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าคุณพล พระยาแล

ขอบคุณหลายๆสำหรับคำชี้แจงเด้อจ้า อาจเป็นไปได้ที่ระบบเกิดการขัดข้องน้อจ้า
    แต่ดีใจที่ได้เคลียร์ปัญหา เพื่อบ่ก่อให้เกิดการเข้าใจผิดกัน ถ้าเก็บไว้บ่ถามกันก่อสิเก็บไว้แบบเข้าใจผิดน้อจ้า
    เอื้อยย่านว่าเจ้าของเฮ็ดผิดกติกาอันได๋บ่ ตอนนี้สบายใจแล้วจ้า:*-

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าอาวอ้วนเมืองยศ

ขอบคุณหลายๆที่แวะมายามกันเด้อจ้า ชีวิตต้องสู้น้อจ้า บ่ว่าอยู่บ้านเฮาหรือต่างแดน
    ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 18-03-2013 at 23:18. เหตุผล: แก้คำผิด

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องเซียงเหมี่ยง

ขอบคุณหลายๆเด้อจ้าสำหรับกำลังใจจากน้อง ขอโทษที่ตอบข้ามไปเพราะคิดว่ากดส่งแล้วจ้า
    สำหรับเอื้อยยากทุกวิชาเล้ยจ้าน้อง เป็นอัตนัยทั้งหมดจ้า