หัวข้อ: 18 มีนาคม 56 พายุลูกเห็บ ที่อำเภอบ้านดุง

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

เสียงอุทาน 18 มีนาคม 56 พายุลูกเห็บ ที่อำเภอบ้านดุง

สวัสดีครับพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน
    มื้อนี้ผมมีแนวมาเล่าสู่พี่น้องได้อ่านเนาะครับ
    เหตุการณ์เพิ่งเกิดขึ้นเมื่อวันที่ 18 มีนาคม 2556 นี่เองครับ
    ตื่นเต้นหวาดเสียวเป็นตะย่าน(น่ากลัว)หลายๆครับ
    เมื่อเวลาประมาณ สี่โมงแลงของวันจันทร์ที่ 18 มีนาคม ได้มีฝนตกลงมาอย่างแฮงครับ
    ตอนแรกก็บ่แฮงครับ บ่เป็นตะย่านอิหยังมากมายครับ เพราะฝนตก อยู่ไสกะตกคือกัน แต่นี่ฝนตกมาพร้อมพายุลูกเห็บครับ
    มาแบบบ่ทันตั้งโตครับ เอิ้นว่าพายุลูกเห็บถล่มหนักที่สุดในรอบห้าสิบปีของตำบลถ่อนนาลับ อำเภอบ้านดุงเลยละครับ
    ได้ข่าวมาว่าหลายตำบลในอำเภอบ้านดุงได้รับความเสียหายในครั้งนี้ครับ
    มาเบิ่งภาพกันเลยครับ

18 มีนาคม 56 พายุลูกเห็บ ที่อำเภอบ้านดุง
    นี่เป็นภาพหลังจากพายุลูกเห็บสงบลงครับ

18 มีนาคม 56 พายุลูกเห็บ ที่อำเภอบ้านดุง
    ลูกเห็บเต็มไปเบิ่ดครับ

ผมจอดรถไว้กลางแจ้ง ในท้ายรถกะมีลูกเห็บหลายเติบครับ

หลังคาบ้านน้องชาย ขามป้อมเองครับ ปลิวมาไกลสิบเมตร

นี่เป็นหลังคาเพื่อนบ้านครับ

ผมตามไปเบิ่ง ว่าปลิวมาจากหลังได๋

หลังนี่เองครับ บ้านเพิ่งสร้างแล้วใหม่ ยังบ่ขึ้นอยู่ มาพังลงก่อนกำหนดขึ้นบ้านใหม่เพียงสามวันครับ

ถนนหนทางในหมู่บ้านครับ เต็มไปด้วยสังกะสีบ้านที่ปลิวออกมาแบบนี้ครับ บางคนบ่กล้าฮอดไปเก็บเพราะว่าจำหลังคาบ้านตะของบ่ได้ครับ

ส่วนหลังนี่พังลงมาทั้งหลังเลยครับ เสาล้มเบิ่ด แบบนี่มีพังถึง สามหลังครับ

สภาพบ้านหลังนี่กะเสียหายพอๆกับหลังอื่นๆครับ ในหมู่บ้านนี้มี 150+ ได้รับความเสียหายไปทั้งหมด 120+หลังครับ
    เอิ้นได้ว่าเกือบๆทั้งหมู่บ้านครับ

นี่ก็อีกหลังครับ

ภาพปิดท้ายเป็นภาพความเสียหายของหลังคาอาคารเรียนครับ โชคดีที่ยังบ่เปิดใช้งานครับเพราะว่ายังบ่ทันได้ส่งมอบนั่นเองครับ

สรุปก็คือที่บ้านผมกับขามป้อมปลอดภัยจากเหตุการณ์ในครั้งนี้ครับ
    เสียหายเพียงผักสวนครัว กับหมากม่วงครับ เสียหายทั้งหมดครับ ชีวิตทรัพย์สินปลอดภัยทุกคนครับ
    เอาไว้ส่ำนี่ก่อนเนาะครับที่จริงผมมีภาพวีดีโอนำเด๋ครับ
    แต่ว่าเน็ตผมบ่แฮงเลยยังบ่ได้อัปขึ้นมาสู่พี่น้องได้เบิ่งครับ เอาไว้มื้อต่อไปครับผมสิอัปมาสู่พี่น้องเบิ่งครับ
    เหตุการณ์พายุลูกเห็บถล่มชาวตำบลถ่อนนาลับ และในตำบลใกล้ๆกัน อำเภอบ้านดุง จังหวัดอุดรธานี ผมขอจบไว้เพียงถ่อนี่ก่อนเนาะครับ
    สวัสดีครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ป้าดดดด ปานนั่นติอ้าย เห็นสังกะสีกะเป็นตาย้าน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ขอนแก่น ประเทศไทย khonkaen thailand
    ขอนแก่นกะบ่ค่อยคือกันหล่ะครับ ฟ้าแดงเป็นตาย้าน ลมพายุและฝนตกหนักขนาด ไฟดับเมิ้ดเมืองประมาณ 2 ชั่วโมงในเขตเทศบาลนครขอนแก่นครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พ่อใหญ่เซียงเบ้า; 20-03-2013 at 08:29.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24
    เป็นตาเห็นใจไทพี่น้องที่เพิ่นได้รับควมเดือดร้อนเนาะจ้า
    สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กะทิสด
    ...ระวังแนเด้อจร้าๆๆ เผื่อมันเข้ามาอีก อั่นๆๆ พายุลูกเห็บบบ นั่นแมะ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    บ้านปั้มอาภัพ บ้านม่วง อยู่ดี บ่ น้อ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    ตั้งแต่จำควมได้ เกิดใหม่ใหญ่มา เคยพ้อแบบนี้อยู่เทื่อหนึ่งจ้าอ้าย ฝนตกลมแฮงพัดสังกะสีเฮือนออกเป็นแผ่นๆ(ตอนนั้นยังบ่มีกะเบื้อง) แต่เสียหายบ่หลายปานนี้ ออกเป็นบางเฮือนที่อยู่นอกๆหมู่บ้าน ยังได้ถือกะโอไปเก็บเอาบักเห็บมาไว้ ควมคิดเด็กน้อยคือม่วนอย่างเดียวบ่ได้ย้านหยังคึดย้อนหลังบ่ถืกลมหอบไปกะบุญแล้วเป็นตาย้านอิหลี ฟ้าฝนบ่ปราณีไผ๋คือกัน เบิ่งไปเบิ่งมามันกะคือเม็ดสาคูที่เขาใส่น้ำแข็งใสเด้น้อ อิอิ

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    เจอบ้างเหมือนกันลูกเห็บแต่ลมจนหลังคามาด้วยนี่ เพิ่งเจอครั้งเดียว เมื่อสมัยยังเด็ก
    บ้านลูกพี่ปั้มเป็นได๋น้อ ทางคำชโนดน้อ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    โอ้ๆๆๆมาเป็นตาย่านคักเน๊าะตอนลมกำลังมาคือสิหามหดเบิ๊ดหละบ่ว่าไผเน๊าะ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    เป็นตาย้านคักแท้อ้ายเต็ม พายุเข้าหมู่บ้านได๋กะทุกข์ทรมานแน่ๆละขั้นสิปานนี้ หลู่โตนบ้านที่หลงคาหายเด้ ซ่อมแล้วงายบ่น้อบาดนิ
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

Tags for this Thread