หัวข้อ: กุ้งแห้งโฮมเมด

กุ้งแห้งโฮมเมด

เห็นกุ้งลดราคา เลยซื้อมาทำกุ้งแห้งค่ะ

วัตถุดิบ

1. กุ้งสด(ใช้กุ้งขนาดกลางค่ะ แห้งแล้วเหลือตัวนิดเดียว)
    2. เกลือ

วิธีทำ

1. ใช้กุ้งขนาดกลางค่ะ แห้งแล้วจ่อยเหลือตัวนิดเดียว ฮ่าๆๆ

2.ล้างทำความสะอาด คลุกเลือใส่ลังถึงทิ้งไว้หมาดๆ

3.นึ่งไฟแรง 15 นาที แล้วตากแดดทิ้งไว้ 1 วัน(โชคดีหลายค่ะ มีแดดให้ตาก ประหยัดแก้สเนาะค่ะ)

4.เอาเข้าเตาไฟ 170 องศาฟาเรนไฮด์ 1 ชม.ให้เปลือกกุ้งแห้งค่ะ ปล่อยทิ้งให้เย็นแล้วใส่ถุงซิปลอ๊ค แล้วใช้ไม้กลิ้งๆคลึงให้เปลือกกุ้งออกค่ะ

5.ใส่กระชอนร่อนให้เปลือกออก

6.กุ้งสามถุงใหญ่ได้แค่นี้เองค่ะ ส่วนเปลือกก็ไม่ทิ้งค่ะ เอาไว้ผสมตำน้ำเมี่ยงคำ น้ำพริกได้ค่ะ

LET IT BE...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ขอบคุณครับ..สิขอไปทำยำกุ้งแห้งกินกับข้าวต้มข้างถนน(ข้าวต้มกุ๊ย)555
    เป็นแนวนี่เนาะกุ้งแห้ง ..อเมริกา..เคยเห็นแต่กุ้งแห้ง เยอรมัน..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pcalibration; 22-03-2013 at 14:01.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ jinnawat90
    ซิกินแต่ข้าวต้มกลางวันละบ่อ้าย 555555

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    ทั้งอาหาร ทั้งฝีมือถ่ายภาพ เด็ดขาด คือ จั่งเอื้อยมิก ว่าเลยล่ะครับ...

อ้ายพี กุ้งแห้งทางนี้บ่ศุ้บ้านเฮาดอกค่ะ ซื้อเอาโลดเนาะค่ะ ฮ่าๆๆ
    น้องจิณวัฒน์ ข้าวต้มกินยามได๋กะแซบเนาะค่ะ

น้องเซียงฯ ขอบคุณหลายๆค่ะ
    LET IT BE...

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    พอว่าละแหม ราคาแพงคัก บาดใด๋กุ้งสด 3 กิโลกรัม อาจสิเหลืออยู่จัก 1 กิโลกรัม ประมาณนั้นเนาะ

อย่าพากันกินหลายเด้อกุ้งแห้ง ลองกินกุ้งแนวมีเนื้อมีหนังจักหน่อยกะดี.....5555

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    สุดยอดเลยน้อง กุ้งแห้งห้างเอเชียแพงมากๆ แพงบ่พอมีราเขียวๆนำ เหอๆ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Tags for this Thread