กล้อง D-SLR คือความใฝ่ฝันของผม

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

พบปะพูดคุย กล้อง D-SLR คือความใฝ่ฝันของผม

กล้องระดับมืออาชีพ (D-SLR) คือ Digital single lens reflex เป็นกล้องสะท้อนภาพเลนส์เดี่ยวด้วยระบบดิจิตอล มีลักษณะเหมือนกล้องที่ใช้ฟิล์ม เพียงแต่ใช้เซ็นเซอร์ในการรับภาพแทนฟิล์ม

แต่ก่อนการถ่ายภาพใช้ฟิล์ม ปัจจุบันใช้เมมโมรี่ มีความสะดวกสบาย ถ่าย ๆ ๆ และก็ถ่าย เผื่อขาดเผื่อเกินเข้าไว้ และเลือกภาพที่ดีที่สุด เมื่อฝึกจนชำนาญ ก็จะได้ภาพครั้งเดียวเอาอยู่ครับ

ผมมีความใฝ่ฝันอยากได้มาครอบครองสักตัว แต่ก็สุดเอื้อมเหลือเกิน วันหนึ่งไปเดินคลองถม ได้กล้อง D-SLR Nikon D3000 (น่าจะเป็นมือ 4) มาตัวหนึ่งราคา 7,000 บาท แต่บอกกับแม่บ้านราคาต่ำไว้ก่อนประมาณ 3,500 บาท เพราะกลัวโดนด่า กล้อง D-SLR คือความใฝ่ฝันของผม

คนขายตั้งราคาไว้ 8,500 บาท ผมไปนั่งลูบ ๆ คลำ ๆ อยู่นาน และเดินจากไปด้วยความอาลัยอาวรณ์ เพราะเงินไม่พอ ได้แต่ไปยืนคุมเชิงคอยดูอยู่ห่าง ๆ ว่าใครจะเป็นเจ้าของกล้องอันนี้น้อ...

ประมาณ 1 ชั่วโมง ผมเดินกลับไปใหม่อีกครั้ง และบอกว่าผมชอบกล้องตัวนี้มาก แต่เงินไม่พอ พอดีลูกชายผมอยากได้กล้องไปถ่ายรูปทำรายงาน แต่ราคาหมื่นกว่าขึ้นไปผมไม่มีเงิน ผมขอซื้อในราคานี้ได้ไหม เขาบอก...ไม่ได้....ทั้งวอนทั้งไหว้

เขาตัดสินใจขายให้ผมและจะคิดค่าเมมโมรี่ 4 กิ๊ก เพิ่มอีก 400 บาท ผมบอกกับเขาว่าผมมีเงินเหลืออยู่ 50 บาท "เอ้า ๆ ๆ ...เอาก็เอา" เขาพูดเหมือนจะรำคาญผม

ผมได้กล้องมากับกล่องยัดใส่ถุงก๊อปแก๊บขึ้นบนรถเมล์ กลับถึงบ้านก็มาลองลูบ ๆ คลำ ๆ คืนนั้นผมนอนไม่หลับ เพราะตื่นเต้นเหมือนผีบ้าได้กบ กล้อง D-SLR คือความใฝ่ฝันของผม

เลนส์ที่ติดมากับตัวกล้องคือเลนส์คิด 18 - 55 ถ่ายระยะใกล้ได้ดี แต่ถ่ายระยะไกลก็ได้ในระดับหนึ่ง ความพอดีของมนุษย์ไม่มีขีดจำกัดจริง ๆ อยากได้ไกลกว่านี้อีก กล้อง D-SLR คือความใฝ่ฝันของผม

ท่านพิณอิสระ และเจ้าซายน้อย สมาชิกเว็บบ้านมหาดอทคอม ได้กระซิบข้างหูผมว่า ถ้าจะให้ครอบจักรวาล ครั้งเดียวอยู่ ก็ต้อง 18 - 200 หูผมเริ่มตั้งขึ้นมาทันที

ไปเดินคลองถม วนไปสะพานเหล็กอีกครั้ง ที่นั่นขายกล้องมือ 2 แบบตาดีได้ ตาร้ายเสีย แต่ธรรมชาติของคนซื้อเพื่อที่จะขายต่อ ถ้าไม่ดีเขาคงไม่ซื้อไว้หรอกมั้ง.....ผมคิดดีไว้ก่อน กล้อง D-SLR คือความใฝ่ฝันของผม

ไปเจอเลนส์ 18 - 200 มือ 2 ของอาม่า ซึ่งราคามือ 1 จะอยู่ที่ราคา 13,000 บาท แต่ปัจจุบันหาคนเล่นยาก ราคามือ 2 ที่เขาบอกไว้คือ 9,500 บาท ลองลูบ ๆ คลำ ๆ เอามาใส่กล้องลองซูมถ่ายดู....โอ้ว...เหมาะที่จะนำไปถ่ายแถวชายหาดอย่างยิ่ง

ทำท่าจะเดินจากไป เพราะเงินไม่พอ เขาดึงชายเสื้อผมไว้และบอกว่า "พี่เอาเลนส์คิดของพี่มาเทินและเพิ่มเงินสิครับ" ......หือ ?? ผมหันหลังกลับอีกครั้ง

ตกลงราคากันที่ 6 พันบาท แต่บอกแม่บ้านราคาพันกว่าบาทเพราะกลัวโดนด่าอีกเช่นเคย กลับมาบ้านก็ยังได้ยินเสียงบ่นในลำคอพึมพำ ๆ ...."นิ่งเสียตำลึงทอง" พระพุทธองค์ท่านตรัสไว้...อิอิ กล้อง D-SLR คือความใฝ่ฝันของผม

สรุปว่าได้ sigma 18-200 ออโต้โฟกัส และมีกันสั่น มาประกบกับ Nikon D3000 มีคนให้ราคาผมตอนนี้อยู่ที่ 15,000 บาท บางคนให้ถึง 1,8000 บาท แต่ผมไม่ขาย เพราะเป็นเงินเซ็น...555 กล้อง D-SLR คือความใฝ่ฝันของผม

ข้อดีของ sigma 18-200 คือ ตัวเดียวเที่ยวทั่วโลก ไม่ต้องเปลี่ยนเลนส์บ่อย ซูมได้ไกล แอบถ่ายจะได้ภาพที่เป็นธรรมชาติดี แต่มือต้องนิ่ง

ข้อเสีย คือความชัดจะไม่คงที่ตลอดช่วงซูมเหมือนเลนส์ค่าย ถ่ายแล้วภาพไม่ค่อยคมเท่าเลนส์ช่วง ค่อนข้างจะมีน้ำหนักเยอะ และสีไม่ค่อยเป็นธรรมชาติในบางสภาพแสง ถ่ายระยะใกล้ (มาโคร) จับโฟกัสยาก ต้องได้ระยะของมันจึงจะถ่ายได้

โหมดที่นิยมใช้คือออโต้ แต่ได้ภาพไม่สมจริงในบางสถานการณ์ จึงเปลี่ยนมาใช้โหมด P ซึ่งก็คือออโต้นั่นแหละ แต่สามารถเพิ่มลดความมืดสว่างได้

ซื้อมาเพื่อถ่ายส่วนตัว ไม่กล้ารับงานถ่ายทุกชนิด ยกเว้นงานฟรีเท่านั้น.....555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 02-04-2013 at 23:20. เหตุผล: ขออนุญาตแก้คำผิดเพราะรีบครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ พ่อใหญ่คำแสง
    เฮือนบ้าง เถียงนาบ้าง
    ชีวิตต้องสู้....สู้ต่อไปนะ ทาเคชิ

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    หือปานนี้ว่าสิบ่บอกเมียย้านถืกด่าแต่ที่เว้ามามันเบิ็ดเปลือกแล้วเด้ออ้าย...มีข่าวมาบอกครับอ้าย
    ตอนนี้ D7100 ออกมาแล้ว ทำไห้D7000 ราคาตก มือสองสภาพดี 17000-22000 ครับ
    ไฟร์สวยถ่ายได้เนียรแฮงเวลากดซัดเตอร์เสียงมันม่วนไปถึงหัวใจผุนครับ...หาจับจองสาครับ
    ก่อนของมือสองจะหมด...55555

เริ่มต้นของกล้อง DSLR คืออยากถ่ายภาพมาไครค่ะ พอดีมีความจำเป็นต้องถ่ายในที่ทำงาน ซึ่งสมัยก่อนกล้อง compact จะทำบ่ได้ เลยซื้อมาถ่ายแบบงมๆซาวๆ ซึ่งตอนนี้เก่าตกรุ่นมานานหลายปีขะน้อยก็ยังงมๆซาวๆคือเก่า ฮ่าๆๆ แต่ภาพถ่ายของกล้องเก่าตัวนี้ ก็บ่เคยทำให้ผิดหวังค่ะ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    555 สหายพง...เรื่องมันเย็นแล้ว เลาคือสิบ่ว่าดอก แอบงัดกระปุกออมสินไปตื่มซื้อเอา....555

ข้อดีของกล้องคอมแพ็กคือพกพาสะดวก บางยี่ห้อถ่ายชัดกว่ากล้อง DSLR ซะอีกแน่ะ

ข้อเสียของกล้อง DSLR ใหญ่เทอะทะ แต่ถ่ายภาพได้ชัด...ถ้าคนถ่ายเป็น.....อิอิ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อย
    บล็อก
    21
    คนเล่นกล้องส่วนมากมีแต่ภาพคนอื่น ส่วนภาพตัวเองไม่ค่อยมี ไม่รู้เป็นไง รอให้คนอืนมาถ่ายภาพเราก็ไม่ค่อยจะมี้เพราะเกรงใจคนอื่นเขา เฮ้อ คิดแล้วกลุ้ม

:b-b

555 ธรรมดาล่ะครับอ้ายหนุ่มน้อย ถ้าสิเอากล้องเฮาให้คนอื่นถ่าย เพิ่นกะถ่ายบ่เป็น

บางเทือกะย่านมันตกแตก....555

............................

ในสภาพแสงที่แตกต่างกันแม้เพียงไม่กี่เซนติเมตร แต่ภาพที่ได้แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง ฉะนั้นเรื่องของแสง และทิศทางของแสงก็มีส่วนทำให้ภาพสวยหรือไม่สวย สมจริงหรือเพี้ยนได้เช่นเดียวกันครับ

.............................

ความนิ่งของตัวแบบ ความนิ่งของมือเราในการถือกล้องและกดชัตเตอร์ การถ่ายภาพที่กล้องยังไม่ได้จุดโฟกัสคงที่ (เสียงดังติ๊ก) ก็มีส่วนทำให้ภาพเบลอได้เช่นเดียวกัน

กลั้นลมหายใจให้หยุดนิ่ง เล็งกล้องไปที่เป้าหมาย นิ้วกดชัตเตอร์ในจังหวะที่พอดี ก็จะได้ภาพที่คมชัดในระดับหนึ่ง
    จริง ๆ ต้องคมชัดกว่านี้

หรือถ้าจะให้ชัดขึ้นไปอีกก็ต้องใช้โปรแกรมตกแต่งภาพเข้าช่วย แต่ถ้าถ่ายไว้เยอะก็ค่อนข้างจะใช้เวลามากพอสมควร ก็ใช้เครื่องมือแก้ไขตามแต่สะดวกครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 03-04-2013 at 07:17.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ถ้าให้พูดเรื่องกล้องสองมื้อก็บ่จบ..จะแหม่นเผิ่นมักคัก..55555
    ขอบคุณครับที่มาโม้เพื่อเป็นวิทยาทานได้ทั้งความรู้และข้อมูลอย่างดีเลยแหละ
    :l-:l-:l-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หลอดปอดป่อง
    ส่วนตัวผมยังไม่เคยลอง SLR เลย

มาติดใจ mirrorless ซะก่อน พกพาง่าย

คุณภาพก็เท่าๆกะ SLR

เคยเห็นรูปบ่าหลอดฯเอามาลงยุค่ะ ถ่ายภาพได้งามอิหลีค่ะ
    ส่วนตัวแม่ป้ายังบ่เคยลองกล้องmirrorless เลย แตกต่างจากกล้องCompact หรือ DSRL จั่งได๋น้อค่ะ

แสงกับภาพถ่ายแล้วแต่คนมักเนาะค่ะ ส่วนตัวแล้วขะน้อยมักแสงธรรมชาติ
    ยามถ่ายภาพแล้วออกมาสวยงาม(ตามความชอบของขะน้อยเอง ฮ่าๆๆ)

รูปเมล็ดฟักทองรูปแรกถ่ายตอนมีแดด รูปที่สองถ่ายในร่ม
    ส่วนตัวแล้วชอบรูปที่สองค่ะ ถึงแม้รูปแรกจะคมชัดกว่าก็ตาม อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน; 03-04-2013 at 08:23.

Tags for this Thread