หัวข้อ: แจ่วปลาย่าง

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร แจ่วปลาย่าง

แจ่วปลาย่าง

ไกล้เข้าหน้าฮ้อนแล้วเนาะค่ะ อาหารการกินเลยมีแต่อาหารแจ่ว ปลา ผัก ตามประสาอายุและสังขาร ฮ่าๆๆแจ่วปลาย่าง
    แจ่วปลาย่างรสจะคล้ายๆน้ำพริกตาแดง แต่บ่หวาน กับบ่ได้ไปผัดกับน้ำมันค่ะ กินแห้งๆ กับข้าว ไข่ต้ม ผักลวก เมนูง่ายๆแต่แซ่บจนต้องเพิ่มข้าวค่ะ อิอิ เอ แล้วแก้มจะลดมั้ยน้อ แจ่วปลาย่าง:,1-

แจ่วปลาย่าง

ส่วนผสม

ปลาทูย่าง 1 ตัว
    พริกแห้งเม็ดใหญ่
    พริกชี้ฟ้าแห้ง
    หอมแดง
    กระเทียม
    กะปิเผา
    มะขามเปียกหั่นละเอียด

ส่วนประกอบ

ผักต่างๆ ทั้งสดและต้มเท่าที่สิหาได้ค่ะ

วิธีทำ

เผาหอม กระเที่ยม พริกทั้งสองชนิด กะปิ (ทำนอกบ้านค่ะ สงสารลูกชาย ฮ่าๆๆ)
    แจ่วปลาย่าง

ปลาทูย่างแกะเอาแต่เนื้อ
    แจ่วปลาย่าง

โขลกรวมกัน ใส่กะปิ มะขามเปียกซอย (แอบใส่เปลือกกุ้งป่นนำค่ะ อิอิ)
    แจ่วปลาย่าง

ได้ปลาแห้ง ไข่ต้ม หน่อไม้เหลืองลวก แซ่บจนต้องเพิ่มข้าวค่ะ :,1-

แจ่วปลาย่าง

LET IT BE...

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    มักยุครับแนวกินง่ายๆแต่แซบแล้วกะมีประโยชน์นำ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ jinnawat90
    เป็นตาแซ่บเนาะ ขอกินกับเอื้อยจักคนได้บ่ค้าบ

บ่าวเซียนเมา ช่วงนี้เมนูไดเอทลดแก้มค่ะ 55555

น้องjinnawat90 มาเด้อค่ะ มาไดเอทนำกัน อิอิ รูปเด็กน้อยในโลโก้ก็จ่ำม้ำเป็นตาฮักเนาะค่ะ อิอิิ
    LET IT BE...

Tags for this Thread