หัวข้อ: หนุ่มกะเพรา..สาวไข่ดาว

Moderators
    บล็อก
    2

หนุ่มกะเพรา..สาวไข่ดาว

สวัสดีจ้าพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน

มื้อนี้แม่พวงพะยอมเฮ็ดแนวกินมาฝากอีกหนึ่งเมนูน้อจ้า เป็นอาหารที่มีรสเผ็ดจัดจ้าน เลยต้องมีไข่ดาวมาแจมนำ ตั้งชื่อเล่นอีกแล้วตามประสาแม่ครัวฝึกหัดระดับอนุบาลน้อจ้า

ส่วนผสม

ปลาหมึกขนาดใหญ่ 3 ตัว
    ถั่วฝักยาวหั่นยาว 1น้ิว 1 ถ้วย
    ใบกระเพราเด็ดเป็นใบๆ 1ถ้วย
    กระเทียม 8 กลับ
    พริกขี้หนูสดสีแดง 14 เม็ด
    ไข่ไก่ 1ฟอง
    น้ำมันพืช 3ช้อนโต๊ะ

เครื่องปรุง
    น้ำปลา 2ช้อนโต๊ะ
    ซีอิ้วขาว 1 ช้อนโต๊ะ
    น้ำมันหอย 2ช้อนโต๊ะ
    น้ำตาลทราย 1 ช้อนชา

วิธีทำ
    1. ล้างปลาหมึกให้สะอาดด้วยเกลือและน้ำสะอาด หั่นบั้้งเป็นตาราง หรือหั่นเป็นเส้นกลม
    2. ตำกระเทียมและพริกขี้หนูด้วยกันให้แหลก
    3. ตั้งหม้อต้มน้ำให้เดือด นำถั่วฝักยาวลงลวก
    และแช่น้ำเย็นจัด หรือใส่น้ำแข็งในน้ำเย็นด้วยยิ่งดีจ้า ช้อนใส่ชามพักไว้
    4. ลวกปลาหมึกพอสุก ใส่ชามพักไว้
    5. ตั้งกะทะใส่น้ันพอร้อนจีดใส่กระเทียมพริกที่ตำไว้ลงผัด
    6. ใส่ปลาหมึกตามลงไปผัด ตามด้วยถั่วฝักยาว
    7. ปรุงรสด้วยน้ำปลา ซีอิ้วขาว น้ำมันหอย น้ำตาลทราย
    8.ใส่ใบกระเพราะลงผัดและปิดแก้สทันที
    9. จัดใส่จาน พร้อมข้าวและไข่ดาวจ้า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 09-04-2013 at 10:51.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กะแยงนา
    บล็อก
    2
    :*- ขอบคุณเมนูหน้าตาน่ากินเด้อค่ะ ยั่วน้ำลาย ณ เวลา 11.35 น. แท้จ้า สงสัยเป็นเมนูมื่อเที่ยงแน่ๆเลย อิอิ...

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าคุณกะแยงนา

ดีใจหลายจ้าที่มีเพื่อนชื่อ กะแยงนา เพิ่มอีกผู้หนึ่ง ขอบคุณหลายๆจ้า
    เมนูนี้เฮ็ดเป็นแนวกินยามแลงจ้ามื้อนี้จ้า ตอนกลางวันเฮ็ดปลานิลนึ่งจ้า
    มากินนำกันเด้อจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    คุณพวงพยอมหอมไกลฮอดระยองฮิพุ้นน๊ากำลังหิววววเลยหน้าตาอาหารน่ะสวยดีครับ
    ผัดแล้วน่ากินจักสองจาน

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าคุณลุงใหญ่

ขอบพระคุณหลายๆเด้อจ้าที่แวะมายามและให้กำลังใจพวงพะยอม
    เฮ็ดให้อยากฝึกหัดนำเสนอเมนูอาหารต่อไปอีกน้อจ้า

เป็นตาแซบหลายค่ะพี่พวงพะยอม ขอบคุณพี่หลายๆสำหรับไอเดียเมนูค่ะ
    ได้ปลาหมึกสดมาพอดี อยากผัดกับไข่เค็ม แต่ไข่เค็มยังบ่เค็ม ฮ่าๆๆ
    แต่คงใช้ใบโหระพาแทน เพราะบ่มีกระเพราค่ะ
    LET IT BE...

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องหน่อย

ผัดแล้วเอามาโพสต์แน้เด้อจ้าน้องหน่อยคนงาม

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่ย..บ่าววีโก้
    เอื้อยเฮ็ดผัดกระเพราเป็นตาเเซบคักเเท้เอื้อยเเถมมีไข่ดาวนำเมนูสุดยอดครับ

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องหนุ่ย...บ่าววีโก้

ขอบคุณหลายๆจ้าที่แวะมาให้กำลังใจเอื้อย ดีใจอีหลีจ้า

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    เมนูประเภทผัดกระเพรา+ไข่ดาว ที่บ้านเฮาเอิ้นหว่า..อาหารสิ้นคิด..
    คือบ่ต้องคึดหยังหลาย ง่ายๆแต่ได้คุณค่าราคาพอสมควร..
    และเป็นเมนูยอดนิยมของอาหารตามสั่ง