ปลาซาบะย่างซีอิ้ว

ช่วงนี้ทางนี้เริ่มมีปลาสดๆจากทะเลแถบนี้มาขายค่ะ เลยได้เมนูย่างๆอีกเมนูค่ะ ได้ปลาซาบะสดๆแบบบ่ผ่านการแช่แข็งมาจากร้านขายปลาชาวโปรตุเกตุไกล้บ้าน มีทั้งเนื้อปลาฉลาม หูฉลามสดราคาบ่แพง (อยากลองทำหูฉลามน้ำแดงค่ะ เอาไว้โอกาสหน้าสิเอามาลงให้เบิ่งค่ะ) แต่มื้อนี้ทำปลาซาบะย่างเนาะค่ะ อิอิ
ปลาซายะย่างซีอิ้ว
ส่วนประกอบ

ปลาซาบะ
ซอสเทอริยากิ
ขิงดอง

วิธีทำ

ปลาซาบะสด ล้างทำความสะอาด เอาไส้กับเหงือกออก(บ่ทิ้งเด้อค่ะ หมักเกลือเอาไว้ทำไตปลาค่ะ) เช็ดให้แห้งด้วยกระดาษเช็ดมือแบบหนา

แร่ปลาออกเป็นสองซีก เอาก้างทิ้ง บั้งให้สวยงาม ซับปลาอีกรอบให้แห้งก่อนเข้าเตาอบค่ะ

เอาเข้าเตาอบ ข้างละ 4 นาที ราดด้วยซอสเทอริยากิที่เตรียมไว้(ใช้ของ Kikkoman) ราดที่ตัวปลา แนมด้วยขิงดองค่ะ