หัวข้อ: ปลาซายะย่างซีอิ้ว

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร ปลาซายะย่างซีอิ้ว

ปลาซาบะย่างซีอิ้ว

ช่วงนี้ทางนี้เริ่มมีปลาสดๆจากทะเลแถบนี้มาขายค่ะ เลยได้เมนูย่างๆอีกเมนูค่ะ ได้ปลาซาบะสดๆแบบบ่ผ่านการแช่แข็งมาจากร้านขายปลาชาวโปรตุเกตุไกล้บ้าน มีทั้งเนื้อปลาฉลาม หูฉลามสดราคาบ่แพง (อยากลองทำหูฉลามน้ำแดงค่ะ เอาไว้โอกาสหน้าสิเอามาลงให้เบิ่งค่ะ) แต่มื้อนี้ทำปลาซาบะย่างเนาะค่ะ อิอิ
    ปลาซายะย่างซีอิ้ว
    ส่วนประกอบ

ปลาซาบะ
    ซอสเทอริยากิ
    ขิงดอง

วิธีทำ

ปลาซาบะสด ล้างทำความสะอาด เอาไส้กับเหงือกออก(บ่ทิ้งเด้อค่ะ หมักเกลือเอาไว้ทำไตปลาค่ะ) เช็ดให้แห้งด้วยกระดาษเช็ดมือแบบหนา

แร่ปลาออกเป็นสองซีก เอาก้างทิ้ง บั้งให้สวยงาม ซับปลาอีกรอบให้แห้งก่อนเข้าเตาอบค่ะ

เอาเข้าเตาอบ ข้างละ 4 นาที ราดด้วยซอสเทอริยากิที่เตรียมไว้(ใช้ของ Kikkoman) ราดที่ตัวปลา แนมด้วยขิงดองค่ะ

LET IT BE...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หลอดปอดป่อง
    เป็นตาแซบตาหยังน้อครับ อยากลองเฮ็ดเบิ่ง แต่ว่าซอสเทอริยากิจักสิซื้อยุไส อิๆๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ jinnawat90
    บ่มีปลาเขงย่างซีอิ้วบ้างติ๊เอื้อย555 ภาพย่างเสร็จแล้วมันคือเหมือนของในร้านแท้ ๆ ขั่นเฮ็ดจริง ๆ มันจะออกมาหน้าตาจังซี่บ่เอี้อย

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    อะปร๊าดดดดดดดดดดเป็นตากินแท้หน้าตาสวย(มักวิธีบั้งปลา)สวยครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    นั้นเพิ้นเฮ็ดผัดเป็นตะแซ่บน่ากินสุอย่างยามเจ้าของเฮ็ดคือบ่แซ่บน้อปลาซาบะย่างซอสญี่ปุ่นหนะฮึเฮ็ดบ่ถึกสูตรกะบ่ฮู้

Moderators
    บล็อก
    2
    เป็นตาแซ่บหลายจ้าน้องหน่อยคนงาม
    ขอเอาสูตรไปเฮ็ดนำเด้อจ้า

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    พี่เคยซื้อมาทำสองครั้ง เอาไปย่างบ่ได้เข้าเตาอบ คราวนี้จิตามสูตรหน่อย อิ อิ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Tags for this Thread