หัวข้อ: บ้านมหาที่รัก

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ มะลิลา

บ้านมหาที่รัก

ขึ้นต้นด้วยคำๆนี้ ตรงกับความรู้สึกที่มีต่อบ้านมหาแห่งนี้

ความในใจ. วันๆ แวะเวียนมาเยี่ยมยาม แอบอ่านพี่ๆน้องๆไปเมื่อบ้านยามบ้าน

สุขใจทุกครั้ง ที่เข้ามา ได้ฟังเรื่องราว ร้อยเรียงถึงวิถีบ้านเฮา อาหาร เสียงแคน ซอ และดีใจที่น้องๆยังมีความเป็นอิสานขนานแท้ในตัวตน. ไม่ลืมฮีตคอง อันเป็นมรดกสืบสานแต่โบราณมา

จั๊งได๋จั๋งได๋ กะคิดฮอดทุกคนเด้อจ้า:,1-

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ประทับใจในสังคมของเว็บบ้านมหาดอทคอม คือพวกเราพูดภาษาเดียวกัน ภาษาเดียวกันในที่นี้ไม่ใช่ว่าภาษาอีสาน แต่หมายถึงพูดกันรู้เรื่อง ผมชอบคนที่พูดจารู้เรื่อง และไม่ค่อยมีปัญหาครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ มะลิลา
    ถูกต้องค่ะ

เอื้อยแวะเวียนมา แต่หาทางเข้าไม่ได้ เป็นปีนา. ดีที่น้องแม็กกี้ ดึงเข้ามา

เวลาที่เหนื่อยๆ เข้ามาอ่าน ก็สุขใจยิ้มไป อ่านผ่านตัวอักษร มันใช่เลย

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    ออย.......สิบปีล้ำซาวปีล้ำบ่อเห็นองมายามมั่งนอจ้า ฮอดมื้อนี้จั่งเห็นหน้าเทื่อเดียว
    คึดฮอดเดอจ้า วัยทองปกติละยังจ้า(ป้าคึดนำยุเด้)

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    แม่นละครับ บ้านนี้เป็นบ้านที่ให้ความม่วนซื่นให้ความอบอุ่นอีหลี ขอให้มีความสุขซุคนเด้อครับ

พี่แดงงงงงงงง

กอดดดดดดด

พอได้ฟังวาจาต้าน..ว่าน้องหายไปไส..ได้แต่น้ำตาซึม ย้อนว่าถ้อยคำซึ้งกินใจ (อยากเว้าผญา..แต่จะเว้าบ่เป็น) ช่วงนี้ วัยทองของน้องกะมายามเป็นระยะๆ..แต่มีงานให้เฮ็ดอยู่บ่เซา..ก็คือ "เลี้ยงหลานค่ะ" พอหลานหลับ กะไว้เลาะหาหมู่ เข้าเฟชบ้าง..ตามแต่เวลาซิอำนวย..ยังระลึกคิดถึงอยู่เสมอนะคะ..

suny ขอบคุณค่ะที่แวะมายามทักทายกันเด้อจ้า

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    คึดฮอดคือกันครับผมไทยบ้านมหาทุกท่าน...แม่นแผ่นฟ้ามาขวางกั้นความสัมพันธุ์บ่เคยห่างเป็ฯคือจั่งน้ำส่างกินแล้วผัดซุ่มเย็น

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    ธุจ้า ผมประทับใจในมิตรภาพของพี่น้องบ้านมหา กั่วผมสิเข้าใจในหลายๆสิ่งในบ้านมหา ผมกะเคยพลาดคือกัน แต่พี่น้องบ้านมหากะบ่ซ้ำเติมกัน มีตะคอยแนะนำให้กำลังใจซึ่งกันและกัน
    นี่แหละ"บ้านมหา" (รักและคิดถึงทุกคนครับผม)

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ยามเข้ามากะจาเว้ากับพี่ๆน้องๆผองพื้นแมนอีสาน
    สมานสามัคคีได้อันใกล้ไกลกะบ่แมนห่างซั่นแหลว
    ย่านแต่ฟ้าวแจวจ้นหนีไปฮ้างแมนห่างไกลเด้อซั่น
    หมั่นเข้ามาเอาเรื่องมาแจกแลกความคิดต่างกันซั่นแหล่ว...ขะน้อย

ปล.มั่วไปซั่นหละขอโทษขออาภัยขั้นหมอลำลำผิดกะดาย.?

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    วันหยุดฉันก็เฝ้าแต่บ้านมหา เป็นป้าเฒ่าๆเฝ้าบ้านมา 7 ปี จิเข้า 8 ปี แล้วคะ
    คนจิแต่งงานกัน จะเลิกกันก็ปีที่ 7 นี่หล่ะคะป้า
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1: