หัวข้อ: ลาบเป็ด ข้าวเหนียวมะม่วง

Moderators
    บล็อก
    2

ลาบเป็ด ข้าวเหนียวมะม่วง

สวัสดีจ้าพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน

เอื้อยพวงพะยอมมีแนวกินมาฝากเด้อจ้า คือลาบเป็ดกับข้าวเหนียวมะม่วง ฉลองสอบผ่านจ้า ขออภัยสำหรับผู้ที่บ่กินพวกเป็ด ไก่ น้อจ้า (เมนูหน้าจะเฮ็ดปลาให่เด้อจ้า)

ส่วนผสม

เนื้อเป็ด
    น้ำต้มกระดูกเป็ด
    ผักสดชนิดต่างๆตามใจชอบ

เครื่องปรุง

น้ำปลา 3 ช้อนโต๊ะ
    มะนาว 1 ลูก
    ข้าวคั่ว 4 ช้อนโต๊๊ะ
    พริกป่น 4ช้อนโต๊ะ
    หอมแดงซอย 2 หัว
    ต้นหอมหั่นฝอย 4 ต้น
    ผักชีหั่น 4ต้น
    ใบสระแหน่

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 01-05-2013 at 22:14.

Moderators
    บล็อก
    2
    วิธีทำ
    ส่วนผสม
    เป็ด 1 ตัว แล่เอาเนื้อออกเป็นชิ้นใหญ่ นำเอากระดูกและปีกไปต้มเป็นน้ำซุป
    ผักสดต่างๆตามใจชอบ

ใส่ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูดในหม้อต้ม

เตรียมเครื่องปรุง
    เนื้อเป็ด นำไปหั่่นแล้วสับพอหยาบๆ
    ต้นหอมซอย ผักชีซอย หอมแดงซอย น้ำปลา มะนาว น้ำตาลนิดหน่อยแทนผงชูรส(เพราะที่บ้านไม่ทานผงชูรสจ้า)ข้าวคั่ว พริกป่น น้ำซุปจากหม้อต้ม

นำเนื้อเป็ดที่สับแล้วไปตั้งไฟใส่น้ำซุปพอประมาณ คั่วจนสุกยกลงจากเตา

ปรุงด้วยเครื่องปรุงที่เตรียมไว้คือน้ำปลา มะนาว ข้าวคั่ว พริกป่น ใส่ต้นหอม หอมแดง ผักชีตอนท้ายสุด คนให้เข้ากัน

วิธีทำข้าวเหนียวมะม่วง

เครื่องปรุง

ข้าวเหนียวนึ่งสุก 1ถ้วย
    มะม่วงสุก 1-2 ลูก
    น้ำกะทิ 1ถ้วย
    น้ำตาลทราย 1/4 ถ้วย
    เกลือ 1 ช้อนชา
    ใบเตย 3-4 ใบ

วิธีทำ
    แช่ข้าวสารเหนียวใส่น้ำค้างคืนไว้ นึ่งจนสุก

เตรียมมะม่วงสุก

ผสมน้ำกะทิกับน้ำตาล เกลือ นำไปเคี่ยวไฟอ่อนจนละลาย ยกลง ใส่ใบเตยลงไปคั้นให้หอม

กรองด้วยผ้าขาวบาง

นำข้าวเหนียวนึ่งร้อน ลงไปคลุกให้เข้ากัน ทิ้งไว้ 15 นาที (บางคนทำขายเขาใช้สารส้มขัดข้าวสารเหนียวก่อนแช่น้ำค่ะ ข้าวจะเป็นเม็ดใสงาม)

ทำน้ำกะทิข้นราดหน้าโดยใช้หัวกะทิ ผสมเกลือ และแป้งมันนิดหน่อยตั้งไฟคนให้ละลาย

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 24-05-2013 at 09:02.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ฮ่วยๆๆๆแมนหยังกินบ่ทันอิ่มคือข้าวเหนียวมะม่วงมาไล่แท่เน๊าะอ๋ออ๋อ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    น่ากินเทิงลาบเป็ด เทิงข้าวเหนียวบักม่วงครับเอื้อย...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อ้ายพจน์
    ทำอาหารเก่งเนาะครับจัดสวยงามน่ากินผมว่าเปิดร้านอาหารสิบ่รวยเละบ้อเอื้อย

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    อยากกินเด้ครับลาบเป็ด บ่ได้กินดนละเฮ็ดเป็นตาแซบคัก คุ้ยลาบแล้วซดต้มนำโล่งคอคัก ตบท้ายข้าวเหนียวบักม่วง เว้าแล้วน้ำลายไหล ขอบคุณหลายๆที่เอามาให้เบิ่งครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ สาวประทาย
    สาวเมืองโคราช ณ กรุงธนบุรี
    บล็อก
    12
    สุดยอดจ้า น่ากินมากกก

ข้าวเหนียวบักม่วง มีหน่อยโพดจ้าา บ่อิ่มมม :,1- นางกินเบิดเป็นกิโล

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้า

คุณลุงใหญ่ :) เสริฟพร้อมกันสุแนวเลยจ้า เพราะว่าสิได้ครบชุดคาวหวานจ้า

น้องเซียงเหมี่ยง:) ขอบคุณหลายๆจ้า ดีใจที่น้องมักนำเด้อจ้า

อ้ายพจน์ :) บ่ปานนั้นดอกจ้า เอื้อยก็อยากมีร้านอาหารคือกันจ้า กำลังอยากหัดเฮ็ดเบเกอรี่อยู่จ้า อยากขายกาแฟ ขนม นำจ้า

คุณSUNY :) ขอบคุณหลายๆจ่้า แค่แวะมายามมาให่กำลังใจกันก็ดีใจอีหลีเด้อจ้า

น้องสาวประทาย:) ขนาดน้องกินเบิดเป็นโลก็ยังหุ่นดีน้อจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนของหัวใจ
    ติดตามพี่สาวมาหลายทิปค่ะ ขอชม ฝีมือการทำอาหาร กุ๊ก อายค่ะ ขอชื่นชมค่ะ เก่งๆๆ สมกับที่เป้นคนไทยไปอยุ่เมืองนอกค่ะ

มิสบ้านมหา 2008 - 2009 สัญลักษณ์ของ หมูหวาน
    บล็อก
    5
    ข้าวเหนียวบักม่วง น่ากินจังเลยจ้า ลาบก็น่ากิน หิวๆเลยมาเห็นแนวกินแมะจ้าพี่พวงพะยอม
    ขำบางโอกาส ฉลาดเป็นบางเวลา บ้าเป็นพักๆ แต่น่ารักตลอดกาล (^_^)

Tags for this Thread