หัวข้อ: ไปเยี่ยมเพื่อนบ้านในอาเซี่ยน@ประเทศ 7,000 เกาะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขย ตระการ

พบปะพูดคุย ไปเยี่ยมเพื่อนบ้านในอาเซี่ยน@ประเทศ 7,000 เกาะ

มื้อนี้วันหยุดบ่ได้ไปไสทั่งกะบ่มีรถซัพพอทนำ กะเลยมีเวลามาอั๊พเดทประเทศเพื่อนบ้านในอาเซี่ยนให้พี่น้องเฮาได้รู้จักจักน้อยเด้อครับ

หลังจากที่ได้เมือบ้านไปชาร์จพลังวางสงกรานต์ที่ผ่านมา กะถึงเวลาที่ต้องเดินทางข้ามน้ำข้ามทะเลเพื่อไปตามล่าฝันโอ๊ะ!! ไปหาเฮ็ดการเฮ็ดงานให้บริษัทที่ประเทศฟิลิปปินส์
    ซึ่งการไปในครั้งนี้ค่อนข้างจะแตกต่างกับในทุกๆครั้งและทุกๆประเทศที่ผ่านมา นั่นกะคือการได้นั่งติดขอบหน้าต่างนั่นเอง (ทุกเทือนั่งแถวกลางกับนอนอย่างเดียว)
    มื้อนี้กะเลยสิเอามาให้พี่น้องเฮาเบิ่งวา ถ่านั่งติดขอบหน้าต่างแล้วเฮาสิเห็นหยังแน...นอกจากปีกเครื่องบินครับ 555

และสิ่งแรกที่เห็นกะคือขี้ฝ่านั่นเอง...สิมีเทวดาบ่น่อ??
    ไปเยี่ยมเพื่อนบ้านในอาเซี่ยน@ประเทศ 7,000 เกาะ

เห็นวิวที่งดงามของท้องฟ้าและทะเลสีครามเบื้องล่าง
    ไปเยี่ยมเพื่อนบ้านในอาเซี่ยน@ประเทศ 7,000 เกาะ

ที่เห็นขั่นๆนั่นหม่องเลี้ยงปลาของเขานะครับ บ่แมนนาเกลือคือแถวปากน้ำบ้านเฮา

บินเฉียดภูเขาไฟตาอัลที่ยิ่งใหญ่และสวยงามก่อนเข้าสู่กรุงมานิลา

ก่อนสิลงแตะพื้นที่สนามบินสนามบินนานาชาติ Ninoy Aquino ขอแนะนำประเทศฟิลิปปินส์กันจักน่อยเนาะครับ ซึ่งประเทศฟิลิปปินส์แบ่งออกเป็น 3 เกาะใหญ่ ๆ ได้แก่ เกาะลูซอน (เหนือ), เกาะมินดาเนา (ตะวันออก) และเกาะดาเวา (ใต้) กรุงมะนิลาตั้งอยู่บนเกาะลูซอนซึ่งเป็นเกาะที่ใหญ่ที่สุดของประเทศฟิลิปปินส์ กรุงมะนิลานั้นมีขนาดพื้นที่เล็กกว่ากรุงเทพฯครึ่งหนึ่งแต่มีประชากรอาศัยอยู่เท่ากับกรุงเทพ ราว ๆ 11 ล้านคนได่ ส่วนรายละเอียดย่างอื่นมันหลายโพด เอาแค่นิดหน่อยนะครับ

ซึ่งในใจกลางกรุงมะนิลา(Makati city) เบิ่งแล้วกะคล้ายๆย่านธุระกิจแถวสีลมบ้านเฮา รถกะติดคนกะหลายคือกัน ยางไปทางได๋กะมีแต่ฮ่างใหญ่ๆ

นี่เป็นภาพเก่าจากเที่ยวที่แล้ว ไปหาเลาะยางเล่นแถวเมืองเก่า Intramuros วัฒนะธรรมทางตะวันตกมั้ง

รถแฮนส์เมดจิ๊ปนี่ (Jeepney) ซึ่งดันแปลงมาจากรถจิ๊ป ไปทางได๋กะมี หลายคักปานหยัง!

อันนี่รถสามล้อรับจ้าง มีให้เห็นได่ทั่วไปในแถบชานเมือง...ถ้าบ้านเฮากะซ่งสิแมนสามล้อสกายแล๊ปเนาะครับ

ส่วนเรื่องอาหารการกิน ซึ่งโดยส่วนมากจะคล้ายๆบ้านเฮา แต่วารสชาติจะแตกต่างเพราะวาเกือบทุกอย่างจะบ่ใส่พริก
    (จั่นแมนคิดฮอดตำบักฮุ่งบ้านเฮาคักปานหยัง) ส่วนการสื่อสารบ่เป็นปัญหาเลยสำหรับคนฟิลิปปินส์เพราะวาเขาสามารถ
    ฟังพูดอ่านเขียนภาษาอังกฤษได้ดี สิมีกะแต่ทางเฮานี่หล่ะที่เว้าได้พอกำก่านี่หล่ะ สเน็คฟิดๆใส่เขา แฮ่งเฮ็ดให้เขางงตืม 555

สรุปโดยรวมแล้วฟิลิปปินส์จะเป็นประเทศที่จะได้เปรียบประเทศอื่นในอาเซี่ยนกะเรื่องของภาษาอังกฤษและอัธยาศัยดี แต่ถ้าเทียบกับเมืองไทยเฮาแล้วเขายังตามหลังเฮายู่หลายปียู่ครับ เดี๋ยวเที่ยวหน้าผมสิเอาประเทศอื่นๆในอาเซี่ยนมาอัพเดทอีกเทือนะครับ เช่นมาเลเซีย เวียตนาม อินโดนิเซียครับ

มารอบนี้เอาเสื้อบ้านมหาพาแลงมาเที่ยวนำครับ..ฮาลังเทือมันหมานคืออ้ายเอ๋คนตระการวา แบบวากาสิโนมันหลายนั่นนา!!..555

สุดท้ายนี้ขอได้รับความขอบคุณจากเว็บบ้านมหาดอดคอมเด้อครับ สำหรับม่องเขียน ม่องเว้าสำหรับคนอีสานบ้านเฮาในครั้งนี้ครับผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เขย ตระการ; 12-05-2013 at 06:42.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    ป๊าสสาบินเลาะฟ้าไปฟิลิปปินส์เนาะบ่ติเลาจ่มแนวกินบ่ถูกปากว่าซั่นบ่ห่อพริกไปนำสั่นแหล่วมันคือประเทศไทยอยูเด้เนาะเบิ่งคนและสีผิวกะออกดำแดงคือคนทางบ้านเฮายุ นายแบบเท่ห์เนาะ:b-b:b-b:b-b:*-:*-

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    อิจฉาคนเด้ ได้ไปเที่ยวนอกประเทศ..
    เสื้อบ้านมหาต้องไส่ไปตึกแหเด้อ หมานคัก
    งวดหน่าไปลองเด้อทริปตึกแหอยุธทยา บ่าวจัยสิจัดหนักทีมใหญ่

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    ไปหย่างไปถ่ายรูปหม่องเดียวกันเลยจ้า ถ้าอยากเห็นแสงสีสวยๆยามค่ำคืนไปนั่งชมวิวกินข้าวแลงย่านMakati city แหล่งรวมแฟชั่นอาหารนานาชาติ แต่ราคากะสิต่างจากหม่องอื่นหลายเติบ ตอนที่หน่อยหย่างช้อปปิ้งเข้าร้านได๋กะทักแต่ว่าเป็นฟิลิปปินส์กะยังว่าบ่แม่นๆกะว่าแต่เฮาอำ ขอบคุณที่เอารูปมาให้รำลึกวันเก่าๆคะ ยังมีหม่องน่าเที่ยวอีกหลายคะสำหรับเมือง 7,000เกาะแห่งนี้

ป.ล.บรรยากาศห้องในโรงแรมคล้ายๆ parquet espana Alabang.เนาะคะ เจ้าของกระทู้อย่าบอกเด้อคะเฮ็ดงานบริษัทของฝรั่งเศส
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย siranee; 11-05-2013 at 19:55.

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ขอบคุณที่พาเที่ยวจ้า ฟิลิปินส์ซิพูดอังกฤษเก่ง เป็นอาจารย์สอนภาษาเมืองไทยหลาย
    ตอนเรียนที่บีซีซี สาขาบางแค เรียนอยู่ 2 ปี ลืมหมด
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนคลองห้า
    ขอบคุณครับ เที่ยวหน้าไปชวนเน่เด้อครับผม สิไปนำอยากไปอยู่ครับผม ว่าสิไปทางเฮือดอกครับผม นั่งเครื่องย้านครับ (ผู้โดยสารขาออก)555

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขย ตระการ

พบปะพูดคุย

พี่นัท : ถ้าได้มาอีกเที่ยวหน้า คือสิได้พกบักพริกผงกับน้ำพริกตาแดงไปนำยู่ครับ มันจั่งถึกปากคนอีสานบ้านเฮา

พี่เอ๋คนตะการ : เสื้อบ้านมหาซงสิหมานแต่ใส่ไปตึกแหคือวาล่ะครับ ไปกาสิโนแล้วบ่หมานเลย 555 อันทริปตึกแหบ่าวจัย ผมสิถ่าเบิ่งผลงานยู่ทางนี้ดอกครับ ให้หมานๆเด้ออ้าย

พี่ siranee : แมนยู่ครับ Parque Espana Residence Hotel Alabang ครับ ผมมาเที่ยวก่อนพักยู่ New World Makati บ่ไหวยามมื้อแลงรถติดหลาย ส่วนงานที่เห็นกะเป็นบริษัทผลิตรถยนต์ตราสามห่วงของญี่ปุ่นครับเอื้อย

พี่คนคลองห้า : นั่งเฮือมาวาติอ้าย! จักสี่มื้อพุ้นเด้อมันจั่งสิฮอดครับ 555

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนจนผู้ยิ่งใหญ่
    สารคามคือหม่องอยู่
    สุดท้ายแล้วเห็นแต่ขี่ฝ่า เทวดากะบ่มี เอิ๊กๆ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อ้ายพจน์
    เอาบักปาเกียวมาฝากอ้ายแนเด้อ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนภูหลวง
    เอาสาวส่ำน้อยมาฝากอ้ายพจน์แน่เด้อตู้ อย่าให้เกินยี่สิบเด้อ 55555