หัวข้อ: พี่น้องชาวไทยต่อไปมาเที่ยวญป.ได้โดยไม่ต้องขอวีซ่าแล้วค่ะ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23

พี่น้องชาวไทยต่อไปมาเที่ยวญป.ได้โดยไม่ต้องขอวีซ่าแล้วค่ะ

พี่น้องชาวไทยต่อไปมาเที่ยวญป.ได้โดยไม่ต้องขอวีซ่าแล้วนะคะ...

เอกชนคาดคนไทยเที่ยวญี่ปุ่นเพิ่ม 20% หลังยกเว้นวีซ่า

นายกสมาคมท่องเที่ยวไทย-ญี่ปุ่น คาดคนไทยเที่ยวแดนปลาดิบเพิ่มขึ้น 20% หลังยกเลิกวีซ่า ห่วงทัวร์กระทบลูกค้าหันเที่ยวเอง...นายเอนก ศรีชีวะชาติ นายกสมาคมท่องเที่ยวไทย-ญี่ปุ่น เปิดเผย "ไทยรัฐออนไลน" กรณีที่คณะรัฐมนตรีด้านการส่งเสริมการท่องเที่ยวของรัฐบาลญี่ปุ่น มีแนวคิดยกเว้นวีซ่าเข้าประเทศให้นักท่องเที่ยวจากไทยและมาเลเซีย ว่า แนวคิดดังกล่าวเป็น 1 ในมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจญี่ปุ่น ด้วยการส่งเสริมด้านการท่องเที่ยว ซึ่งคาดว่าจะมีผลบังคับใช้ในช่วงฤดูร้อนของญี่ปุ่น หรือประมาณเดือน มิ.ย.-ก.ค.นี้ โดยมองว่าไทยและมาเลเซียเป็นตลาดที่มีศักยภาพ ทั้งด้านจำนวนนักท่องเที่ยวที่เดินทางเข้าไปท่องเที่ยวในญี่ปุ่นค่อนข้างมาก และเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง ทั้งนี้ ในปีที่ผ่านมา มีนักท่องเที่ยวไทย เดินทางท่องเที่ยวญี่ปุ่นประมาณ 300,000 ราย โดยเฉลี่ยค่าใช้จ่ายในการเดินทาง อยู่ที่ 35,000-50,000 บาทต่อราย ไม่รวมค่าจับจ่ายใช้สอยระหว่างการท่องเที่ยวที่จะเป็นรายได้หมุนเวียนในญี่ปุ่นโดยตรง โดยคาดว่าหลังจากมาตรการดังกล่าวมีผลบังคับใช้ จะทำให้จำนวนนักท่องเที่ยวไทยที่เดินทางท่องเที่ยวญี่ปุ่นเพิ่มขึ้น 20%นายเอนก ยังกล่าวเพิ่มเติมอีกว่า การยกเว้นวีซ่าให้นักท่องเที่ยวไทย จะทำให้จำนวนนักท่องเที่ยวไทยเดินทางไปญี่ปุ่นมากขึ้น เพราะสามารถเดินทางเข้าประเทศสะดวกขึ้น แต่รูปแบบการเดินทางจะเปลี่ยนเป็นการเดินทางท่องเที่ยวด้วยตัวเอง จากปัจจุบันที่ใช้บริการบริษัทท่องเที่ยว ดังนั้น ผู้ประกอบการธุรกิจนำเที่ยวที่เน้นตลาดญี่ปุ่นจึงต้องปรับตัวอย่างไรก็ตาม สถานเอกอัครราชทูตญี่ปุ่นประจำประเทศไทย รายงานผ่านเว็บไซต์สถานทูต โดยระบุว่าสถานเอกอัครราชทูตญี่ปุ่นจะประกาศให้ทราบผ่านหน้าเว็บไซต์ทันทีที่รัฐบาลญี่ปุ่นได้ข้อสรุปมาตรการดังกล่าว โดยผู้ยื่นขอวีซ่าเพื่อเดินทางเข้าญี่ปุ่นในระยะเวลาอันใกล้นี้ ให้ระมัดระวังและคำนึงถึงกำหนดวันที่จะแจ้งประกาศการบังคับใช้ เนื่องจากสถานทูตจะไม่คืนค่าธรรมเนียมและค่าบริการใดๆ ให้แก่ผู้ยื่นขอวีซ่า ก่อนที่รัฐบาลญี่ปุ่นจะประกาศบังคับใช้มาตรการผ่อนผันอย่างเป็นทางการ.

ปล. มายามกันแน่ะเด้อจ้า ไผ๋สิมาเที่ยวกะส่งข่าวขะน้อยได่ค่ะ เผื่อส่อยหยังได่บ้างจ้า พี่น้องชาวไทยต่อไปมาเที่ยวญป.ได้โดยไม่ต้องขอวีซ่าแล้วค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sompoi; 22-06-2013 at 07:05.
    มองต่าง..อย่างปลง

Moderators
    บล็อก
    2
    เคยไปญี่ปุ่นหลายเทือแล้วจ้า แต่ได้อยู่แตในสนามบินนาริตะ เพราะไปเปลี่ยนเครื่อง (พะนะ)จ้า

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    สงสัย สายการบิน united(สะกดถืกบ่น้อ แฮะๆ)แม่นบ่จ้าพี่
    มิกจะใช้บริการดู๋อยู่จ้า เพิ่นมาจากแอลเอ แล้วมาทรานซิทที่ญป. ราคาเลยกลางๆค่ะ
    มักตรงเพิ่นบินนิ่มค่ะเพราะเครื่องลำใหญ่ และฝรั่งส่วนมากเพิ่นสบายๆน่ะค่ะ

Moderators
    บล็อก
    2
    เอื้อยใช้สายการบินของญี่ปุ่น Japan Airlines กับ All Nippon Airlines บริการดี แอร์โฮสเตสงามและใจดีจ้า
    เอื้อยมักเปลี่ยนสายการบินแบบบ่ค่อยซ้ำจ้า ตั้งแต่ Thai Airways , Korean Airlines, United Airlines , Singapore Airlines , China Eastern
    Airlines , Emirates, Delta Airlines อาหารที่แซ่บที่สุดต้องสายการบินไทยจ้า

บล็อก
    23
    อ๋อจ้าพี่ Emirates, Delta Airlines กับ Korean China ยังบ่เคยค่ะพี่. นอกนั้นเคยคือกันจ้า
    แต่ตอนนี้มิกกะใช้ของ ana จ้าพี่พอดีเป็นเมมเบอร์ของเขาทั้งครอบครัวเลยจ้า(มีประวัติความประทับใจเทื่อนึงค่ะ เลยใช้มาตลอด ราคากะกลางๆค่ะ และอาศัยสะสมไมล์ด้วยน่ะค่ะ)
    ส่วนเรื่องบริการของเขามาตรฐานอิหลีค่ะพี่ สายการบินไทยแพงกว่าเลยเลี่ยงๆน่ะจ้า แฮะๆ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    เป็นข่าวดี ไม่ต้องยื่นขอวีซ่าให้ยุ่งยากเนาะมิก
    วีซ่าประเภทอื่นเหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลง
    วีซ่าท่องเที่ยวไปได้ไม่เกิน 15 วัน นานกว่านั้นระวังโดนจับเด้อ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Moderators
    บล็อก
    2
    ป้าดดดดน้องsompoi จบจากวิทยาลัยนาฏศิลป์กาฬสินธุ์แมนบ่จ้า เอื้อยหัวกะเข่าไปอ่านใน blog
    ของน้อง เอื้อยเรียนผิดจ้า มักนาฏศิลป์แต่ไปเรียนเอกอังกฤษ ถ้าย้อนอดีตได้เอื้อยอยากเรียนเอกนาฏศิลป์
    มักหลายจ้าแต่ตอนนี้หุ่นบ่ให่ ถ้าฟ้อนท่านั่งสิลุกบ่ขึ้นจ้า 5555 ตอนเป็นครูอยู่ร้อยเอ็ด เอื้อยพาเด็กน้อยหัดฟ้อนระบำสี่ภาคออกงานกีฬาสีจ้า สอนอังกฤษบ่มวนเล้ย ถ่าได้สอนนาฏศิลป์สิมีความสุขหลายจ้า ถ่ามีโอกาสเอื้อยสิพาครอบครัวไปเที่ยวญี่ปุ่นน้อจ้า

น้องพิมก็มักฟ้อนคือแม่จ้า ตั้งแต่ชั้นประถมจ้า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 22-06-2013 at 14:57. เหตุผล: แก้คำผิดจ้าและลบรูปออกหนึ่งรูปจ้า

บล็อก
    23
    เจ้ / แม่นจ้าเจ้ วีซ่าสูงสุดได่ถึงสามเดือนค่ะ จากนั้นต้องทำการต่อวีซ่าถ้าจำเป็นจ้า

พี่พวง / จ้าพี่ กรณีย์ของมิกกะเกือบบ่ได่ไปเรียนจ้า คั่นคุณครูบ่มาตามที่บ้านและขอเถ่าพ่อให้น่ะจ้าพี่ ด้วยความที่ส่อยกิจกรรมทางรร.ด้านออกงานรำตลอดน่ะจ้า ครูแนะแนวท่านคงเห็นประกอบกับใจรักนะค่ะ พอดีมีโควต้ามา ครูเลยมาตามถึงบ้านเลยจ้าพี่ นางเคยเป็นตัวแทนของทางวิทยาลัยฯไปโชว์ที่ปท.อังกฤษตอนม.หกนำจ้า.ตื่นเต้นมากค่ะออกนอกปท.ครั้งแรกในชีวิต อายุยังบ่ถึง๑๘เลยจ้า จากนั้นกะมาที่ญป.นี่ล่ะจ้าพี่ กะคิดว่าจะของเลือกทางเดินบ่ผิดค่ะพี่ ขอบคุณที่ร่วมแชร์ประสบการณ์จ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวเขื่องใน
    อั่น เกิดมาบ่เคยนั่งเครื่องบิน มันเป็นจั่งได๋น้อ
    เห็นแต่ล้อหมุนหันหัวไปทางญี่ปุ่นโอ้ย อยากไปเด้
    ยามไดน้อสิได้ไปยามเพิ่น น้องหล่า......
    เบิ่งก่อนเด้อ... ย่างหา ต้นวาสนา ก่อน สิพ้อบ่น้อ...
    อั่น อั่น วาสนานิแหม อิอิ
    ขอบคุณ สำหรับข้อมูลดีดี นะครับ เพิ่นมีตะขาว ขาว อ้ายบ่าวมะสีแหล่ แหล่ แท้หละมิก 555

บล็อก
    23
    บ่ต้องใช้ต้นวาสนาดอกจ้าอ้าย ว่าแต่ถวิลจ้า น้องสิถ่าเด้อ
    สิจัดการเป็นธุระให้เหมิดเลยจ้า ว่าแต่มายามน้องอิหลี
    ปล. ยุพี้สีแหล่ๆน่ะจ้าบคักเด้ออ้าย ดาราเขาแฮงลงทุนไปตากแดดให้แหล่พุ่นตั้วะจ้า ..