หัวข้อ: มาตามรอย...เจ้าผัดไทยกันครับ..

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63

มาตามรอย...เจ้าผัดไทยกันครับ..

**มาตามรอยเจ้าผัดไทยกันครับ..**เส้นทางของ..ผัดไทยเกิดมาจากไหน?**

มาตามรอย...เจ้าผัดไทยกันครับ..

วันนี้มาตามรอยเจ้าผัดไทยกันครับ รู้กันไหมครับว่าเจ้าผัดไทยนี้ เค้าพึ่งเกิดในสมัยจอมพล ป.นี่เอง เนื่องจากท่านเห็นคนไทยกินกันแต่ผัดซีอิ๊วของคนจีนกัน เลยดำริให้คิดหาสูตรก๋วยเตี๋ยวผัดมาแข่งกับ ผัดซีอิ๊วก็ได้มาเป็น ผัดไทยนั้นเองครับ
    แม้ว่าหน้าตาของเจ้าผัดไทยจะกระเดียดไปทางอาหารจีน เพราะใช้เส้นก๋วยเตี๋ยวผัด แต่จริง ๆ แล้ว ผัดไทยเป็นอาหารที่เกิดขึ้นจากการสร้างสรรค์ของคนไทยแท้ ๆ เลย มิหนำซ้ำยังเกิดในช่วง “รัฐนิยม” สมัยจอมพล ป.พิบูลย์สงครามเสียด้วย อย่างที่รู้ ๆ กันว่าช่วงนั้นกระแสความเป็น “ชาติไทย” (ไม่ใช่พรรคการเมืองนะจ้ะ) ฟีเวอร์ขนาดไหน ในเมื่อเรามีอะไร ๆ ที่เป็นไทยแล้วมากมาย จะขาด “อาหารไทย” ไปได้อย่างไร ผัดไทยจึงเกิดขึ้นมา
    ด้วยประการฉะนี้

ผัดไทย ประกอบไปด้วย เส้นเล็ก เต้าหู้เหลืองซอย กุ้งแห้ง ใบกระเทียม ไข่ลง ถั่วงอกดิบ สมัยนี้ยังมีผัดไทยกุ้งสด บางทีก็ผัดไทยห่อไข่ด้วย แถมบางเจ้ามีผัดไทยใส่หมูเสียด้วย แต่รู้ไหมว่าผัดไทยที่เป็นไทยแท้ ๆ นั้น ต้องไม่ใส่หมูเด็ดขาด เหตุผลก็เพราะว่าคนในสมัย “เชื่อผู้นำชาติพ้นภัย” เขามองว่าหมูเป็นอาหารของคนจีน คนไทยนาน ๆ ถึงจะกินหมูสักที ดังนั้น เนื้อหมูเลยหมดสิทธิ์มาอยู่ในจานอาหารไทยรัฐนิยม
    ผลพวงของนโยบายชาตินิยมของจอมพล ป. พิบูลสงคราม นั้น ได้ก่อกำเนิดอาหารขึ้นมาชนิดหนึ่งและเหลือมาถึงปัจุบัน อาหารชนิดนั้นเกิดขึ้นเพราะจอมพล ป. พิบูลสงคราม เห็นว่าในสมัยนั้น "ก๋วยเตี๋ยว" เป็นอาหารที่ได้รับความนิยมมาก เพราะมีร้านก๋วยเตี๋ยวทั้งแบบตั้งอยู่กับที่และแบบเคลื่อนที่ไม่ว่าจะเป็น ทางรถ(เข็น)หรือทางเรือก็ตาม ซึ่งก๋วยเตี๋ยวนั้นจอมพล ป. เห็นว่าเป็นอาหารที่มีพื้นแพ มาจากประเทศจีน
    ใน ช่วงนั้นรัฐบาลพยายามอย่างมาก ที่จะถอดถอนความเป็นจีนออกจากคนไทยเชื้อสายจีนทั้งหลายที่อยู่ในประเทศไทย ถึงกับมีการสั่งห้ามไม่ให้มีการสอนหนังสือจีน ในเมืองไทย แต่สิ่งหนึ่งที่ยากแก่การปราบปรามก็คือ "ก๋วยตี๋ยว"นี่เอง ทำให้ก๋วยเตี๋ยวเป็นหนามตำใจของรัฐบาลในขณะนั้น
    แต่ในที่สุดรัฐบาลก็ได้คิดค้นอาหารขึ้นมาชนิดหนึ่งเพื่อจะส่งเสริมให้ประชาชนนำไปทำมาค้าขายแทนที่การขายก๋วยเตี๋ยว (จีน) โดยอาหารชนิดนี้พยายามสร้างเอกลักษณ์ของตัวเองที่ตรงกันข้ามกับก๋วยเตี๋ยว (จีน) เราก็ได้ "เส้นจันท์" ขึ้นมา ซึ่งมีคุณสมบัติเหมาะแก่การผัดในกระทะ ก๋วยเตี๋ยว (จีน) มักจะกินเป็นก๋วยเตี๋ยวน้ำ อาหารนี้กินแบบแห้งเท่านั้น (เพราะ ใช้ในการผัด) และสุดท้ายเพื่อให้ประชาชนโดยทั่วไปรู้อย่างชัดเจนแจ่มแจ้งว่าอาหารนี้เป็น อาหารของคนไทยอย่างแน่นอน จึงตั้งชื่อว่า "ก๋วยเตี๋ยวผัดไทย"

Cr facebook/จากคุณอุกฤษฏ์ เพชรจันทร์/บ้านมหา.คอม

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    หัวตะฮู้เด้นี่...ขอบคุณหลายๆจ้าที่เอามาแบ่งปัน

Moderators
    บล็อก
    2
    เป็นอาหารที่เอื้อยมักหลายจ้าน้องjin ตอนเป็นครูอยู่เขตยางตลาด กาฬสินธุ์ มีเจ้าหนึ่งเป็นยายเฮ็ดขายอยู่หน้าบ้านเป็นห้องแถวบ้านไม้ เพินใช้เตาถ่านผัดแบบทีละจาน ต้องใจเย็นเข้าคิว แซ่บอีหลีจ้า น้องไก่น้อยน่าจะฮู้จักน้อจ้า

Tags for this Thread